User Tag List

Trang 1/27 1 2 3 4 5 6 7 8 9 11 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 392

Chủ đề: Tổng hợp về căng cước vợt cầu lông!

Mua vợt ngày
    12-05-2010
    Đường cầu
    526
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    16 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    7

Mặc định Tổng hợp về căng cước vợt cầu lông!

vấn đề này em thấy quá nhiều người hỏi! nên hnay trời đẹp và quá rảnh rỗi em viết 1 bài mong admin cho em lên top cái!
    em sẽ trả lời 1 số vấn đề nhạy cảm thông qua những câu hỏi mà em đã từng thắc mắc rồi được giải đáp bởi 1 số siêu NHÂN trong làng cầu lông và trùm doanh NHÂN bán vợt cầu lông!
    p/s: bài viết sẽ liên tục được bổ sung sau khi nhận được những câu hỏi và những câu nhận xét của mọi người để cho em lên top! hô hô!

câu hỏi:
    1 - các loại vợt căng cước như thế nào
    2 - lối đánh cầu như thế nào thì nên căng cước như thế nào
    3 - sơ bộ về một số loại cước thường được sử dụng và 1 số loại có tính năng đặc biệt
    4 - 1 vài cách căng cước cơ bản
    5 - chú ý khi căng cước (một số lưu ý về cách sử dụng và cách kiểm tra vợt sau khi nhận vợt từ người căng)
    6 - những yếu tố ảnh hưởng đến độ căng của cước (gen vợt, cách đánh cầu, thời tiết, sân thi đấu, cách nhặt cầu)
    7 - chia sẻ bản thân (một vài kinh nghiệm bản thân khi căng cước, địa chỉ căng cước ở hà nội,................."bổ sung dần")

ngày rảnh em sẽ bắt đầu với lần lượt các câu hỏi!

câu 1: các loại vợt căng cước như thế nào:
    - tạm thời chia vợt ra thành các nhóm như sau:
    a - chia theo lỗi chơi
    + vợt công: mặt vợt đa số là tròn
    + vợt thủ : mặt vợt đa số là hơi bầu một chút
    b - chia theo chỉ tiêu của của nhà sản suất
    + vợt thân cứng / mềm
    + vợt có đầu vợt nặng / nhẹ / cân bằng
    thường thì vợt công sẽ đi kèm với thân cứng 1 chút, vợt thủ thường mềm hơn tương ứng với 2 lối chơi là tấn công và phòng thủ trong! với nhưng người có lối chơi chậm chắc thì thường chọn vợt cân bằng để có thể ổn định đường cầu!

====> từ những kết luận trên em tạm tổng kết về căng vợt như sau:
    - vợt công/ cứng: nên căng cước cao một chút để tận dụng tối đa lực tay với các bác có cổ tay khỏe! ==> căng vợt từ 10,5kg đến 11kg cho căng 2 nút và 10,5kg trở lên cho căng 4 nút

- vợt thủ / mềm: nên căng cước thấp hơn bình thường 1 chút! tầm 9,5kg đến 10,5kg cho cả 2 nút và 4 nút!
    khuyến cáo nên căng tầm 10kg vì bác nào cũng máu sát nhau bằng quả đập! nếu căng 9,5 kg sẽ đập mất rất nhiều lực!

- vợt cân bằng: sẽ nói đến trong phần cách đánh

2 - lối đánh cầu như thế nào thì nên căng cước như thế nào?????

lối đánh cầu em tạm chia như sau:
    - nặng về công (sát thát )
    - nằng về thủ - nói là thủ nhưng là nói đến những người có lối đánh kỹ thuật, thích cài cầu, tỉa cầu
    - đánh đơn (cái này ảo nhất vì em đánh gà)

căng cước:
    - nặng về công: căng 10,5 kg trở lên cho 2 nút và 4 nút! tận dụng tối đa lực của cổ tay và cánh tay
    - đánh kỹ thuật: căng 9,5 kg trở lên! nên căng 10 - 10,5 vì đánh sẽ có cảm giác cổ tay hơn! 9,5 hợp với nữ đánh cài cầu!
    - đánh đơn: theo em cái này tùy tay mỗi người! ý kiến riêng là cân 4 nút! 10,5 kg cho ngang và 10,7kg cho dọc

3 - sơ bộ về 1 số loại cước thường sử dụng ở việt nam (do chỉ dùng cước yonex chưa bao giờ dùng các loai cước khác nên không dám phát biểu liều ạ)
    - cước bg 65 - đây là loại cước bền nhất! được sử dụng nhiều nhất vì p/p - giá thành / chất lượng tốt nhất!
    + ưu: cước mềm, dày! được xếp vào dạng bền trong dòng cước yonex!
    + nhược: lâu đứt nên nhiều khi trùng quá sẽ bị sô cước! ức muốn cắt mà lại sót (với sinh viên nghèo) ; đập cầu không nổ bằng 65 ti

- cước bg 65 ti: - giống bg 65 nhưng được phủ thêm 1 lớp titanium mỏng nên đập cầu sẽ nổ hơn! cước sẽ cứng hơn nên cầu sẽ đi nhanh hơn! TUY NHIÊN vẫn được xếp vào loại cước bền do lõi bên trong vẫn là bg 65!
    + ưu: giá thành hợp lý với nhưng người đánh cầu đam mê vì đập nổ và đi! cước bền hơn khá nhiều so với các loại cước khác! đập cầu nổ và di hơn so với bg 65!
    + nhược: cũng khó đứt như bg 65! với các bác đánh sân thảm có lẽ dòng cước này bền cũng chỉ muốn chóng đứt cước để cắt! tuy nhiên nếu ai đánh cầu với lối đánh cắt cầu! chém cầu thì cước cũng sớm ra đi thôi ạ

- cước nanogy 95: đây là cước bền nhất trong dòng cước của yonex! hơn tất cả các cước khác trong dòng yy luôn!
    tuy nhiên giá thành khá cao! cao nhất trong nước!
    + ưu: đập cầu nổ, độ bền cao, căng cước đánh cảm giác tốt, cho cảm giác mặt vợt tốt!
    + nhược : chưa tìm ra vì nó được đánh giá tốt nhất trong các loại cước, thua về độ nẩy so với - ông vua cước Bg66 và 66 ultimate và kém 1 điểm so với bg 98

bg 66 - cước mỏng, đập uy lực nhất, loại này các vận động viên đánh giải mà có tài trợ mới dùng vì cước này nhỏ, rất dễ đứt
    ưu; đập cầu nổ, cảm giác tốt, cầu đi uy lực
    nhược: nhanh đứt, đắt tầm 130k thì phải! đắt hơn 65ti tầm 50k

bg 66 ultimate: cước này của anh taufik, giống 66 nhưng thêm titan hay gì đó, đập nổ + vang hơn và cũng nhanh đứt hơn
    Lần sửa cuối bởi loicauchuc; 02-03-12 lúc 02:30

Mua vợt ngày
    21-09-2010
    Đường cầu
    5.415
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    9

Sẽ có vô số những câu hỏi xung quanh vấn đề căng cước và dùng loại cước phù hợp. Em thì chỉ bận tâm tới cước BG 65TI, BG66 và Nanogy 95 thôi

Các bác có thắc mắc thì đã gặp đúng chuyên gia rồi nhé

Để xem link và hình ảnh thuộc khu vực chữ ký, bác cần có đủ 10 bài viết nhé, hiện giờ đã có 0 rồi, cố lên bác!

Để xem link và hình ảnh thuộc khu vực chữ ký, bác cần có đủ 10 bài viết nhé, hiện giờ đã có 0 rồi, cố lên bác!

YM: nam_lucquan84

0976138538 - 0947138538

Mua vợt ngày
    31-12-2010
    Đường cầu
    355
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Tiếp đi bác ơi còn gì nữa không bác ?

Mua vợt ngày
    21-04-2011
    Đường cầu
    131
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

BG66 à. nghe đến cước này em chẳng muốn căng. em mới thấy kỷ lục phá cước của ông anh cùng sân với em là 3 ngày đi 1 bộ cước BG 66. trong 1 tuần đi 2 bộ.
    chẳng biết Fleet có xung khắc với Yonex không nữa. ( ông ấy đánh vợt Fleet căng cước Bg66)

--- Cập nhật thêm ---

À ở đây tiện cho em hỏi cước Proace thì chất lượng thế nào?? sao em thấy giá mềm thế.
    ai đánh cho em cái thông tin nhé.

Mua vợt ngày
    12-05-2010
    Đường cầu
    526
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    16 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    7

Quote Nguyên văn bởi Boy_Soldier Xem bài viết
    Sẽ có vô số những câu hỏi xung quanh vấn đề căng cước và dùng loại cước phù hợp. Em thì chỉ bận tâm tới cước BG 65TI, BG66 và Nanogy 95 thôi

Các bác có thắc mắc thì đã gặp đúng chuyên gia rồi nhé
    có tí đá xoáy

--- Cập nhật thêm ---

Quote Nguyên văn bởi hunga10ndc Xem bài viết
    BG66 à. nghe đến cước này em chẳng muốn căng. em mới thấy kỷ lục phá cước của ông anh cùng sân với em là 3 ngày đi 1 bộ cước BG 66. trong 1 tuần đi 2 bộ.
    chẳng biết Fleet có xung khắc với Yonex không nữa. ( ông ấy đánh vợt Fleet căng cước Bg66)

--- Cập nhật thêm ---

À ở đây tiện cho em hỏi cước Proace thì chất lượng thế nào?? sao em thấy giá mềm thế.
    ai đánh cho em cái thông tin nhé.
    hihi! khi căng vợt cần chú ý đến khung vợt và ren vợt! cái này ảo lắm! bản quyền riêng không chia sẻ! dân căng vợt như tú snake cũng chưa biết đâu! phải cầm trên tay so sánh tầm hơn 50 cái vợt sập khung và gãy do căng mới biết được bác ợ
    về vợt fleet và cước 66 xung khắc là do anh bạn của ấy mài cước hoặc đánh cầu chém nhiều quá thôi! cước đó mỏng dễ đứt! mỏng nổ mà
    e chơi cước yy nhiêu! cước fleet với các hãng khác tóm lại là còn xa mới tới được tầm của yy! nên khuyên bác không nên rẻ! vẫn câu cũ! tiền nào của ấy!

Mua vợt ngày
    21-04-2011
    Đường cầu
    131
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

báo cáo là hôm nay em đã chuột bạch bộ PA 66 của ProAce. nói chung là mới đánh 1 hôm thấy khá ổn, cước nhỏ nên tiếng hổ đanh hơn. nhưng căng ẩu quá căng 2 dây 1 lần nên không đủ số kg, lại căng bằng máy cơ nên chẳng tin tưởng đc, nói 11kg mà chùng kinh khủng.
    phải tìm chỗ nào căng bằng máy điện tử may ra mới chính xác đc các bác à

Mua vợt ngày
    12-11-2010
    Đường cầu
    206
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

tay mình cũng TB khá thôi,,, căng tầm 11kg chơi thấy vừa ko lên dduwwocj nữa
    BG65 ngày trước căng cho mấy cây cũ như 318..950... chơi thấy cũng được bền
    BG65Ti căng cho SW1000, ABS 1000,ti8 nói chung chất lượng hài lòng căng 2 nút, vs 4 nút cũng không nhiều khác biệt lắm ở 2 con này chơi công thích hợp lý nhất
    bg hầu như mình toàn căng 4 nút cho mấy dòng vợt mới
    BG85 dây bé nên căng cho VT 80 tiếng nổ khá thích khỏi bàn căng 4 nút theo sơ đồ trên yy nhanh đứt giá chát
    NG95 căng trên VT 5, SW32 đầm dây thoát cầu đập cắm căng cũng 4 nút luôn dòng vợt công và dong VT nên căng tầm 11k
    NG98 căng cho VT 70, MX80 chơi tốt nhưng mỗi cái tuổi thọ mấy loại đắt tiền này tỷ lệ nghịch với $ và tiếng nổ căng
    Lần sửa cuối bởi badboy; 14-07-11 lúc 08:32
    - Yonex : 2x VT 70 3U, 4U, VT 80 3U
    - Victor : MX80 3U

Mua vợt ngày
    23-06-2010
    Đường cầu
    729
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

cho mình hỏi 1 bộ cước nanogy 95 giá bao nhiêu nhỉ? Mình chuyên dùng cước Ti65 thỉnh thoảng mới dùng BG65, đánh Ti65 vẫn sướng hơn, nổ cầu và khá bền.
    Chúc anhdeptrai_911 một ngày tốt lành.

Mua vợt ngày
    12-09-2011
    Đường cầu
    1.224
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

65ti bây h giá bao nhiêu bác nhỉ? em toàn dùng 65 nên ko biết giá

Mua vợt ngày
    21-09-2010
    Đường cầu
    5.415
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    9

Quote Nguyên văn bởi Bluebloa Xem bài viết
    65ti bây h giá bao nhiêu bác nhỉ? em toàn dùng 65 nên ko biết giá
    130k cả công căng bác ạ!

YM: nam_lucquan84

0976138538 - 0947138538

Mua vợt ngày
    12-10-2011
    Đường cầu
    20
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

em đánh 318 lực yếu (chỉ thủ thui). thì căng bao nhiêu kg?

Mua vợt ngày
    12-09-2011
    Đường cầu
    1.224
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

10kg bác ạ, nó chùng xuống 9.5 là vừa

Mua vợt ngày
    07-11-2011
    Đường cầu
    75
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

hồi trước em căng toàn 2 nút, hnọ đi làm cây vt7 thay cái bị hỏng thì thấy nó căng 4 nút, miệng ko nói nhưng trong đầu nghĩ mày căng kiủ gì mà lam đứt cả dây của ông thế kia

Mua vợt ngày
    19-08-2011
    Đường cầu
    17
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    0

Quote Nguyên văn bởi tungbengbeng Xem bài viết
    hồi trước em căng toàn 2 nút, hnọ đi làm cây vt7 thay cái bị hỏng thì thấy nó căng 4 nút, miệng ko nói nhưng trong đầu nghĩ mày căng kiủ gì mà lam đứt cả dây của ông thế kia
    mình cũng rứa,thấy kăng 4 nút cứ tưởng nó nối dây,trên bản mình toàn ng căng 2 nút,xuống thành thị đến là lắm cái lạ

Mua vợt ngày
    01-03-2011
    Đường cầu
    40
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Cước lại tăng giá rồi.