User Tag List

Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 25

Chủ đề: Di chuyển trong thi đấu cầu lông

Mua vợt ngày
    01-03-2010
    Đường cầu
    110
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Mặc định Di chuyển trong thi đấu cầu lông

Lin Dan là tay vợt có lối di chuyển thông minh và ít tốn sức - Ảnh: AFP

Cách di chuyển của VĐV chính là yếu tố căn bản quyết định đến sự thắng bại trong một trận đấu cầu lông...
    Cách di chuyển là yếu tố căn bản nhất quyết định đến thắng bại trong một trận đấu cầu lông. Di chuyển tốt ngoài việc tạo thuận lợi trong việc kiểm soát cầu còn giúp VĐV tiết kiệm sức. Các tay vợt hàng đầu thế giới như Lee Chong Wei, Lin Dan… đều di chuyển rất khoa học. Di chuyển tốt không phải là điều quá khó nếu bạn nắm được những nguyên tắc căn bản. Tuy nhiên, người mới chơi thường hay di chuyển theo quán tính, vừa không hiệu quả vừa mất sức.

Di chuyển tốt đơn giản là khả năng tiếp cận cầu nhanh nhất mà vẫn giữ được thăng bằng để thực hiện cú đánh và chuẩn bị cho tình huống tiếp theo.

Vùng trung tâm

Để di chuyển tốt, việc xác định vùng trung tâm là yếu tố quyết định. Đây là vị trí mà ở đó bạn có khả năng kiểm soát được mọi cú đánh từ phía đối phương. Theo lý thuyết, vùng trung tâm thường trùng với điểm giữa sân. Nhưng trên thực tế, việc một VĐV lựa chọn vùng trung tâm dựa trên đánh giá về sở trường của bản thân và của đối thủ.

Ví dụ: Nếu bạn mạnh trong những cú đập về cuối sân, hãy đẩy vùng trung tâm của bạn lên gần vạch phía trước phần sân của bạn (vạch giới hạn khu phạm lỗi giao cầu). Còn nếu bạn không xác định được sở trường của mình cũng như đối phương, hãy chọn vùng trung tâm trùng với điểm giữa sân.

Ghi nhớ: Ngay sau khi di chuyển ra khỏi vùng trung tâm theo tình huống cầu, hãy quay lại điểm đó một cách nhanh nhất có thể để chuẩn bị cho tình huống tiếp theo.

Tư thế chuẩn bị và động tác di chuyển

Tư thế chuẩn bị: Sau khi xác định được vùng trung tâm, bạn cần luôn trong tư thế chuẩn bị: chân dang rộng bằng vai, đứng trên phần mũi chân sẽ giúp bạn giữ thăng bằng và có sức bật tốt hơn khi xuất phát. Luôn giữ vợt hướng ra phía trước thân người.

Động tác di chuyển: Các tình huống cầu rất đa dạng nhưng cơ bản chia làm ba loại:

Cầu vào trước mặt:

Di chuyển về phía trước, hướng đến cầu bằng một bước ngắn rồi đến một bước dài (bước lao lên) bằng cách duỗi chân thuận phía tay cầm vợt ra để nhanh chóng chạm đến cầu. Động tác này được xem là hoàn chỉnh nếu chân thuận phía tay cầm vợt của bạn chạm đất cùng lúc vợt tiếp xúc cầu.

Cầu vào giữa sân:

Không di chuyển trong tình huống cầu rơi vào vị trí của bạn. Trong trường hợp cầu được đánh sang hai biên, tùy tình huống cầu rơi về phía nào của thân người mà di chuyển ngang bằng cách xoạc chân ở phía đó về hướng quả cầu trong động tác đánh cầu.

Cầu về phía sau:

Xoay vai và hông về phía cầu để quan sát tốt, di chuyển giật lùi về sau đảm bảo đến ngay dưới điểm rơi của cầu. Vị trí này sẽ đảm bảo uy lực của cú đánh và đa dạng hóa các phương án xử lý cầu.

Sưu tầm.....

Mua vợt ngày
    12-05-2010
    Đường cầu
    31
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Thanks nhé !! Nhưng phải cẩn thận sau khi đánh di chuyển quá nhanh về phần trung tâm, nếu đổi thủ khôn đánh tiếp thêm 1 cú vào ngay điểm cũ, cầu thận mất chớn té nhào ^^! ( Phải đoán được ý đồ của đối thủ )

Mua vợt ngày
    29-04-2010
    Đường cầu
    1.163
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Quote Nguyên văn bởi soctrang Xem bài viết
    Thanks nhé !! Nhưng phải cẩn thận sau khi đánh di chuyển quá nhanh về phần trung tâm, nếu đổi thủ khôn đánh tiếp thêm 1 cú vào ngay điểm cũ, cầu thận mất chớn té nhào ^^! ( Phải đoán được ý đồ của đối thủ )
    Mình vẫn có thể đỡ được cú đó đấy bạn! Điển hình là tui nè, mấy cú đó kok làm khó được tui đâu. Níu khi di chuyển lẹ về trung tâm mắt của bạn vẫn kok rời trái cầu và luôn quan sát cổ tay người ấy thì chắc chắn những cú đó bạn có thể đỡ được. Nhưng mình nghĩ họ sẽ ko dại dột vì đánh lại chỗ cũ đâu vì mục tiêu của họ là làm cho chúng ta kiệt sức họ sẽ bắt chúng ta phải di chuyển toàn sân, bắt chúng ta phải đánh theo lối đánh của họ. Níu bạn soctrang nói thế trong pha cầu đó chúng ta có thể xử lý như sau là khi họ chém cầu vào ngay trên lưới chúng ta di chuyển lên dở trái cầu đó ra đằng sau, lúc đó cho rằng đối phương bên kia sẽ chém lại chỗ cũ đi, chúng ta cũng sẽ lùi về trung tâm nhưng ta chỉ bước lùi về 1 bước thôi, níu đối phương chém lỗ lại ta sẽ nhảy lên thực hiện động tác chụp cầu hoặc kéo lưới hay j đó tùy miễn sao làm cho đối phương phải thua trái đó. Nhưng mình chắc với bạn là khi mình dở cầu ra đằng sau thì đối phương sẽ kok đánh lại chỗ cũ đâu, hohohoho, chúc các mem sẽ có 1 bộ pháp di chuyển khoa học giống Lin và Lee nhá!!!!

Mua vợt ngày
    22-02-2012
    Đường cầu
    90
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

Quote Nguyên văn bởi khoaculao Xem bài viết
    tui hay bị đối thủ bỏ nhỏ , mỗi lần bỏ chay lên đỡ xong vừa định về trung tâm thì bị bỏ tiếp , hụt chân , thua trái đó , hherher
    thế là bác giống e rùi, chân thì rời đi rồi mà bụng nó cứ ì ra , thế mới khổ...

Mua vợt ngày
    20-11-2011
    Đường cầu
    33
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

lần sau canh quả nó bỏ nhỏ cầu lần 2 nhảy đập cầu luôn

Mua vợt ngày
    17-07-2010
    Đường cầu
    823
    Vợt
    2
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi DanLin Xem bài viết
    Mình vẫn có thể đỡ được cú đó đấy bạn! Điển hình là tui nè, mấy cú đó kok làm khó được tui đâu. Níu khi di chuyển lẹ về trung tâm mắt của bạn vẫn kok rời trái cầu và luôn quan sát cổ tay người ấy thì chắc chắn những cú đó bạn có thể đỡ được. Nhưng mình nghĩ họ sẽ ko dại dột vì đánh lại chỗ cũ đâu vì mục tiêu của họ là làm cho chúng ta kiệt sức họ sẽ bắt chúng ta phải di chuyển toàn sân, bắt chúng ta phải đánh theo lối đánh của họ. Níu bạn soctrang nói thế trong pha cầu đó chúng ta có thể xử lý như sau là khi họ chém cầu vào ngay trên lưới chúng ta di chuyển lên dở trái cầu đó ra đằng sau, lúc đó cho rằng đối phương bên kia sẽ chém lại chỗ cũ đi, chúng ta cũng sẽ lùi về trung tâm nhưng ta chỉ bước lùi về 1 bước thôi, níu đối phương chém lỗ lại ta sẽ nhảy lên thực hiện động tác chụp cầu hoặc kéo lưới hay j đó tùy miễn sao làm cho đối phương phải thua trái đó. Nhưng mình chắc với bạn là khi mình dở cầu ra đằng sau thì đối phương sẽ kok đánh lại chỗ cũ đâu, hohohoho, chúc các mem sẽ có 1 bộ pháp di chuyển khoa học giống Lin và Lee nhá!!!!
    Mình thì mình nghĩ khác, đánh vào vị trí cũ là 1 bài vô cũng lợi hại. Nếu bạn hay xem các vận động viên đỉnh cao đánh như LCW và LD và nhất là những trận thi đấu giữa 2 VĐV này thì những cú phông cầu cao sâu hay những pha bỏ nhỏ thường tại vị trí mà đối phương đã di chuyển đi.

Phân tích ra thì cũng dài dòng lắm. Nói chung đánh đơn với những người biết di chuyển thì phải đánh ngược hướng di chuyển của đối phương sẽ làm đối phương tốn thể lực hơn là những phương pháp đánh thông thường như 2-1 hoặc tam giác .

Mua vợt ngày
    17-07-2010
    Đường cầu
    823
    Vợt
    2
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi kentran Xem bài viết
    lần sau canh quả nó bỏ nhỏ cầu lần 2 nhảy đập cầu luôn
    Bạn làm được thế thì bạn sẽ lên tuyển được đấy

Mua vợt ngày
    15-08-2010
    Đường cầu
    14.297
    Vợt
    96
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    895 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    133

Quote Nguyên văn bởi ProBvn Xem bài viết
    Mình thì mình nghĩ khác, đánh vào vị trí cũ là 1 bài vô cũng lợi hại. Nếu bạn hay xem các vận động viên đỉnh cao đánh như LCW và LD và nhất là những trận thi đấu giữa 2 VĐV này thì những cú phông cầu cao sâu hay những pha bỏ nhỏ thường tại vị trí mà đối phương đã di chuyển đi.

Phân tích ra thì cũng dài dòng lắm. Nói chung đánh đơn với những người biết di chuyển thì phải đánh ngược hướng di chuyển của đối phương sẽ làm đối phương tốn thể lực hơn là những phương pháp đánh thông thường như 2-1 hoặc tam giác .
    Bác lâu có oánh đơn không vậy, theo em thì oánh đơn muốn di chuyển nhanh và chuẩn thì nên di chuyển không vợt trên sân với những trái cầu ở các vị trí. Còn khi oánh thì chỉ cần 2 yếu tố: 1 là tốc độ; 2 là oánh vào vườn không nhà trống

Mua vợt ngày
    17-07-2010
    Đường cầu
    823
    Vợt
    2
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi manhtoan Xem bài viết
    Bác lâu có oánh đơn không vậy, theo em thì oánh đơn muốn di chuyển nhanh và chuẩn thì nên di chuyển không vợt trên sân với những trái cầu ở các vị trí. Còn khi oánh thì chỉ cần 2 yếu tố: 1 là tốc độ; 2 là oánh vào vườn không nhà trống
    Lâu ko đánh nhưng bây giờ gặp chú chắc là ngang thôi . Cố luyện đi nhé, anh cho thử nghiệm

Mua vợt ngày
    15-08-2010
    Đường cầu
    14.297
    Vợt
    96
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    895 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    133

Quote Nguyên văn bởi ProBvn Xem bài viết
    Lâu ko đánh nhưng bây giờ gặp chú chắc là ngang thôi . Cố luyện đi nhé, anh cho thử nghiệm
    Chiều thứ 7 sang sân Vũ Hữu tập di chuyển sân không anh

Mua vợt ngày
    20-11-2011
    Đường cầu
    33
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

cái này lúc đi học thầy tập hoài chứ gì, chủ yếu là bắt bài nó thoai,

Mua vợt ngày
    23-02-2012
    Đường cầu
    22
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

tùy tình huống thực tế trận đấu thôi.

Mua vợt ngày
    22-02-2012
    Đường cầu
    68
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

hôm qua em vừa xem Tiếu ngạo giang hồ, Tiền bối Phong Thanh Dương nói với Lệnh Hồ Xung rằng : quan trọng k phải là hơn kém về chiêu số mà quan trọng là nhanh hơn và nắm đc suy ngĩ đối phương. e thấy câu này ứng dụng đc vào cầu lông các bác ah, quan trọng là đọc đường cầu đối thủ

Mua vợt ngày
    22-02-2012
    Đường cầu
    90
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

Quote Nguyên văn bởi ocbuou8990 Xem bài viết
    hôm qua em vừa xem Tiếu ngạo giang hồ, Tiền bối Phong Thanh Dương nói với Lệnh Hồ Xung rằng : quan trọng k phải là hơn kém về chiêu số mà quan trọng là nhanh hơn và nắm đc suy ngĩ đối phương. e thấy câu này ứng dụng đc vào cầu lông các bác ah, quan trọng là đọc đường cầu đối thủ
    đây gọi là ứng dụng " võ công" vào " cầu lông".....haha

Mua vợt ngày
    22-02-2012
    Đường cầu
    68
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    3

Quote Nguyên văn bởi hungcuong7989 Xem bài viết
    đây gọi là ứng dụng " võ công" vào " cầu lông".....haha
    e thấy cũng có những điểm có thể ứng dụng đc mà bác, hai môn này đều dựa vào nhanh, mạnh , khéo. nên tất có những điểm tương đồng

Trang 1/2 1 2 CuốiCuối