PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Mẹo lấy cầu bằng vợt cực dễ, thành công cao !

hoanganh1987vn
03-12-11, 01:01
Một động tác nhưng chắc chắn ko phải ai cũng làm đc, kể cả người chơi nhiều, đó là cách lấy cầu bằng vợt. Hôm lâu rồi mình thấy cũng có 1 topic có ng hỏi tương tự nhưng chưa thấy pro nào nói chính xác được mà chỉ nôm na là luyện cổ tay cho dẻo và cảm nhận quả cầu lúc vớt lên, tuy nhiên tập hoài mà cái đc cái ko, quả cầu vẫn lăn lông lốc :82:

Hôm nay mình may mắn đc 1 cao thủ cầu lông trong trường truyền cho bí kíp lấy cầu bằng vợt mà gà như mình cũng làm bách phát bách ăn. :74: Cảm giác vớt đc quả cầu lên bằng vợt nhẹ nhàng mà ko phải cúi hẳn xuống nhặt tay tự nhiên làm mình thêm tự tin thi đấu hẳn :90: Sung sướng quá về nhà vội lên chia sẻ bí quyết với TGCL.

Bí quyết rất là đơn giản đến bất ngờ. Bạn chỉ việc đặt mặt vợt một góc khoảng 95-100 độ so với mặt đất, rồi hạ cán vợt thấp xuống khoảng 30 độ so với mặt đất, ke làm sao cho quả cầu nằm gần giữa mặt vợt, rồi nhẹ nhàng xoay cổ tay là vớt ngay được quả cầu. :happy69:

Từ trước giờ mình làm ko được vì hoặc là cán vợt cao quá, hoặc là quả cầu nằm gần đỉnh mặt quá nên cầu cứ nảy đi mà ko lên đc mặt vợt.

Mình đưa luôn hình minh họa cách làm ĐÚNG _ SAI cho mọi người dễ hình dung :32:

https://lh4.googleusercontent.com/-ZD3GJYb_OG0/TtkR4RqRbwI/AAAAAAAAAe8/hbrYRQhRFGo/s400/IMG-20111202-00020.jpg ____ https://lh3.googleusercontent.com/-OjBlMBBzylM/TtkRzH7h5tI/AAAAAAAAAe0/RSyh6fjLFp8/s400/IMG-20111202-00019.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-GjpcZhUHiCo/TtkRu0XkVZI/AAAAAAAAAes/WZR_Wi2JzGw/s400/IMG-20111202-00017.jpg ___ https://lh6.googleusercontent.com/-Uc72m29q_c8/TtkN9ShTS-I/AAAAAAAAAek/uiGd3jHtmPo/s400/IMG-20111202-00018.jpg

Tất nhiên, mới tập thì ko phải lần nào cũng thành công, kiên trì vài lần và cố gắng đúng tư thế là sẽ được ngay. Chúc anh em ai cũng tự tin vớt cầu :)

adamkh0
03-12-11, 02:00
Cái này mình biết từ lúc ms tập tọe đánh cầu :57::57: Cũng cảm ơn vì share cho những ai chưa bít :cool:

hoanganh1987vn
03-12-11, 02:28
Cái này mình biết từ lúc ms tập tọe đánh cầu :57::57: Cũng cảm ơn vì share cho những ai chưa bít :cool:

yeah, mới tập chơi nên ham tìm hiểu :D thấy ng ta vớt cầu nhẹ nhàng cứ nghĩ là pro lắm mới làm đc, ai ngờ cái gì cũng có kĩ thuật của nó :)

daicateng
03-12-11, 04:10
Lấy kiểu này thành công cao nhưng nếu mà vợt rãnh ko sâu,cước lồi với sân bê tông thì cũng mau đi cước lắm ạ. E đánh sân bê tông nên toàn nhặt cầu kiểu ấn vào nghiêng vào cánh cầu để nó nảy lên rồi vớt thì tránh đc đứt cước ạ :-p

tunghoang
03-12-11, 13:00
e có tập gì đâu, từ lúc biết đánh cầu lông đã biết vớt cầu rồi
đánh sân xi măng hay sân gỗ mà vớt cầu nhiều xước vợt xót lắm, thôi cứ cúi xuống lấy cho nó xong, may bây giờ đánh sân thảm rồi ^^

vinhanhtth
03-12-11, 13:10
Đọc topic, lôi vợt ra thử liền ;))

royaleforza
03-12-11, 14:57
bạn mới tập clông... thảo nào...

hoanganh1987vn
03-12-11, 16:26
Lấy kiểu này thành công cao nhưng nếu mà vợt rãnh ko sâu,cước lồi với sân bê tông thì cũng mau đi cước lắm ạ. E đánh sân bê tông nên toàn nhặt cầu kiểu ấn vào nghiêng vào cánh cầu để nó nảy lên rồi vớt thì tránh đc đứt cước ạ :-p

Đúng là đánh sân xi măng thì kiểu này hại kiếm lắm, nên mình cũng chỉ dám làm khi đánh sân gỗ trong nhà thôi :)

--- Cập nhật thêm ---

bạn mới tập clông... thảo nào...

đúng là em mới tập cầu lông, chính xác ra chưa đầy 2 tháng, nên thảo nào cái động tác nhỏ như con thỏ này mà cũng hào hứng nhỉ . Mặc dù tuổi này mới tập cầu lông là hơi muộn, nhưng do gian và học tập ko cho phép nên giờ mới có điều kiện chơi, chắc chắn nhiều cao thủ ở TGCL còn trẻ hơn em nhiều. nhưng tính em hay tỉ mỉ, lại quen cách giáo dục trời tây tập trung vào những chi tiết nhỏ nhất mà tính ứng dụng cao nhất, nên cái gì cũng muốn học hỏi cho nó thật căn bản ạ :)

mrback
03-12-11, 18:06
Thank chủ topic! :)

Bluebloa
03-12-11, 18:13
cảm ơn bác vì tinh thần cộng đồng rất cao, hướng dẫn cụ thể rõ ràng, tiếp tục phát huy bác nhé !

thegioiphang
03-12-11, 20:37
Một động tác nhưng chắc chắn ko phải ai cũng làm đc, kể cả người chơi nhiều, đó là cách lấy cầu bằng vợt. Hôm lâu rồi mình thấy cũng có 1 topic có ng hỏi tương tự nhưng chưa thấy pro nào nói chính xác được mà chỉ nôm na là luyện cổ tay cho dẻo và cảm nhận quả cầu lúc vớt lên, tuy nhiên tập hoài mà cái đc cái ko, quả cầu vẫn lăn lông lốc :82:

Hôm nay mình may mắn đc 1 cao thủ cầu lông trong trường truyền cho bí kíp lấy cầu bằng vợt mà gà như mình cũng làm bách phát bách ăn. :74: Cảm giác vớt đc quả cầu lên bằng vợt nhẹ nhàng mà ko phải cúi hẳn xuống nhặt tay tự nhiên làm mình thêm tự tin thi đấu hẳn :90: Sung sướng quá về nhà vội lên chia sẻ bí quyết với TGCL.

Bí quyết rất là đơn giản đến bất ngờ. Bạn chỉ việc đặt mặt vợt một góc khoảng 95-100 độ so với mặt đất, rồi hạ cán vợt thấp xuống khoảng 30 độ so với mặt đất, ke làm sao cho quả cầu nằm gần giữa mặt vợt, rồi nhẹ nhàng xoay cổ tay là vớt ngay được quả cầu. :happy69:

Từ trước giờ mình làm ko được vì hoặc là cán vợt cao quá, hoặc là quả cầu nằm gần đỉnh mặt quá nên cầu cứ nảy đi mà ko lên đc mặt vợt.

Tất nhiên, mới tập thì ko phải lần nào cũng thành công, kiên trì vài lần và cố gắng đúng tư thế là sẽ được ngay. Chúc anh em ai cũng tự tin vớt cầu :)

Em đánh cầu lông không giỏi nhưng hớt quả cầu lôn g dưới đất kiểu này thì vô đối :D, hoặc kế cả đón quả cầu mà đối phương trả lại cầu cho mình (mỗi khi bên mình ghi điểm) cũng khá là đẹp mắt. Trên sân phần đa những người đánh cầu lâu năm (khoảng từ 3 năm trở lên) thường thì sẽ sử dụng vợt và hớt cầu dễ dàng ... Em cũng nhìn thấy nhiều người hớt cầu khá lúng túng (VĐV chuyên nghiệp cũng có) và cuối cùng là phải cúi xuống nhặt quả cầu lên. Nhưng thú thật nhiều lúc em cũng bắt chiếc Taufix Hidayat động tác chống vợt xuống đất rồi từ từ cúi xuống nhặt quả cầu thay cho hành động vẫn thường xuyên dùng vợt hớt cầu.

royaleforza
03-12-11, 22:16
Hoan hô tinh thần học tập của chủ thớt. Học, học nữa, học mãi mà!!!!

SuperWave35
03-12-11, 22:31
Thanks chủ tóp đã chia sẻ, e lấy vợt ra tập đã, mai lên sân biểu diễn cho mọi người xem. Bình thường cứ cúi nhặt bằng tay đau lưng quá
^ ^

tratuoi
04-12-11, 00:58
Uhm... mình thì chơi cầu kém nhưng dùng vợt lấy cầu từ dưới nền sân cũng Vô đối như bác TGP luôn :)) Hoặc nhận cầu trả lại của đội bạn cũng tốt thui rùi :P Nhưng có một số quan điểm khác nhau khi dùng Vợt lấy cầu thay vì dùng tay nhặt cầu . Mình đã từng nghe một bạn nói dùng tay nhặt cầu rồi đưa cho partner của mình thể hiện lịch sự và tôn trọng :D mỗi ng mỗi quan điểm mờ ^^

tunghoang
04-12-11, 01:10
mình nghĩ dùng tay đưa cầu cho đồng đội tất nhiên là lịch sự hơn nhiều rồi, mình hầu hết là đưa cầu bằng tay, trừ những lúc đánh với mấy đứa e thì vứt cầu cho nó ^^

Uhm... mình thì chơi cầu kém nhưng dùng vợt lấy cầu từ dưới nền sân cũng Vô đối như bác TGP luôn :)) Hoặc nhận cầu trả lại của đội bạn cũng tốt thui rùi :P Nhưng có một số quan điểm khác nhau khi dùng Vợt lấy cầu thay vì dùng tay nhặt cầu . Mình đã từng nghe một bạn nói dùng tay nhặt cầu rồi đưa cho partner của mình thể hiện lịch sự và tôn trọng :D mỗi ng mỗi quan điểm mờ ^^

gianglinh
04-12-11, 11:01
m mới biết đánh cầu đã biết lấy cầu thế này rùi,đơn giản mà bạn

SuperWave35
04-12-11, 23:29
Thui chết, đánh với lão téc mình toàn hất cầu thẳng vào người lão, bất kính quá, phải sửa thôi ^ ^

--- Cập nhật thêm ---

m mới biết đánh cầu đã biết lấy cầu thế này rùi,đơn giản mà bạn

Bạn giỏi quá, mình còn đang phải tập ^ ^

tratuoi
04-12-11, 23:53
Thui chết, đánh với lão téc mình toàn hất cầu thẳng vào người lão, bất kính quá, phải sửa thôi ^ ^

--- Cập nhật thêm ---

Bạn giỏi quá, mình còn đang phải tập ^ ^

he, bác tec làm gì mà bị e sup vùi dập chém gió gê ấy nhở ^^ ai biểu bác cứ dòm ngó e trà xanh của e ý cơ :P

socbay
05-12-11, 19:13
thank bạn hi.cái này tùy tâm trạng mà mình làm dc hay ko.
chơi với bô lão thì tốt nhất lụm cầu đưa tay....

xuanhuyss
07-12-11, 09:11
cám ơn vì đã chia sẻ, lại còn tận tình pót ảnh lên nữa.

anhdeptrai_911
09-12-11, 01:13
Cái này tập dễ thôi mà, mình nhìn thấy người ta làm và làm theo-sau nhiều lần thử và thành công đến giờ. Còn lấy cầu bằng vợt hay tay thì tùy lúc và tùy đối tượng.

Ma Tốc Độ
18-12-11, 09:04
Cái này hồi mới tập chơi cầu, mình thấy người ta làm mình cũng bắt chước làm theo... cứ từ từ nó ngộ ra, tầm 1, 2 ngày gì đó cuối cùng cũng làm đc, kể cả cách hứng cầu bằng vợt trên không nữa :)

stylishboy
19-12-11, 07:22
Sợ nhất lấy cầu kiểu này quen tay rồi giao lưu sân xi măng là dính chưởng luôn !!!

phungniem
19-12-11, 08:29
bó tay bác, cách lấy cầu rất đơn giản bằng vợt mà vợt không phải chạm đất là các bác lấy đầu vợt ấn vào cánh quả cầu và đầy vợt nhẹ thì quả cầu tự sẽ bay vào trong lòng vợt!

trinhanbk
19-12-11, 08:30
Xin lỗi chủ topic nhé, ngay cả với tư thế sai của bác đưa ra hoặc thân vợt dốc hơn nữa em vẫn lấy được cầu bình thường thôi, điểm mấu chốt thì đúng như bác nói là vặn nhẹ cổ tay trong lúc hớt cầu, cái khó ở đây là dù lấy cầu bằng tư thế nào thì vợt cũng không nên quẹt xuống nền, sân thảm hay gỗ thì ko nói rồi, nếu sân xi măng thì hậu quả sẽ thấy ngay thôi.

royaleforza
22-12-11, 00:08
sân nào em cũng ít khi để vợt chạm nền lắm. Nhưng mà sân xi măng thì có thói quen nhặt tay rồi.

TheBMT
22-12-11, 22:39
bõ 1 ngày ra tập là quen thôi

Think Different
24-12-11, 11:33
cái trò này làm nhiều là ok mà! qtrọng là cổ tay phải dẻo chút ko có cổ tay khó lấy đc lắm! trò này hồi mình mới đánh cầu cũng tập mãi :P

tunghoang
24-12-11, 11:54
em thấy chống vợt rồi cúi xuống lấy giống Taufik nhìn phong cách hơn hehe

Alessandro91
25-12-11, 10:51
Bác này chắc thích cầm cái gậy đánh cầu hơn rồi. Hì!

em thấy chống vợt rồi cúi xuống lấy giống Taufik nhìn phong cách hơn hehe

SieuSIM
25-02-12, 23:33
Cái món này mình đi đánh vợt rồi tự làm, mãi cũng thành quen.
Mà bác chủ thớt cũng chơi cầu nhựa à, em cũng mua 1 hộp Yonex mà chưa biết khi nào đánh thì hợp..hi..hi.

tuanh1974
25-02-12, 23:36
mình đánh sân ngoài trời nên chủ yếu nhặt bằng tay ...nhặt bằng vợt chẳng mấy thì đầu vợt chả còn tý sơn nào hehe

phandobinh
26-02-12, 09:06
đứa cho đứa lớp 5 còn làm được :))

dha0603
26-02-12, 10:54
Xin lỗi chủ topic nhé, ngay cả với tư thế sai của bác đưa ra hoặc thân vợt dốc hơn nữa em vẫn lấy được cầu bình thường thôi, điểm mấu chốt thì đúng như bác nói là vặn nhẹ cổ tay trong lúc hớt cầu, cái khó ở đây là dù lấy cầu bằng tư thế nào thì vợt cũng không nên quẹt xuống nền, sân thảm hay gỗ thì ko nói rồi, nếu sân xi măng thì hậu quả sẽ thấy ngay thôi.

Mình cũng có ý kiến giống bác Nhân, cái hình chụp tư tế sai của bác chủ pic mình vẫn lấy cầu đc 1 cách dễ dàng, kể cả có để vợt dốc hơn nữa. Chứ nếu mà hạ cán vợt xuống cách mặt đất khoảng 30 độ thì lưng mình cũng đã cúi xuống thấp lắm rồi, với tay ra nhặt cầu luôn chứ dùng vợt vớt cầu làm gì nữa.

superBMT
26-02-12, 11:27
Mình làm cái trò này cũng quen từ lâu rồi làm nhiều rồi quen ,hớt cầu lên rồi phát luôn không cầm :D nhưng đó là đánh dạo rồi :D nhưng vì thế mình phá vợt vô đối :D

Bột Thiếu Gia
26-02-12, 12:22
Làm thế này ở sân xi măng mà cái vợt khoảng 3-4m thì tốt nhất là lấy tay nhặt.

lucifer09
26-02-12, 14:25
dù gì thì cũng cám ơn bạn ^^

cuong19591
08-03-12, 22:11
Đánh sân bê tông thì cũng có cách lấy cầu mà, bác cũng không phải nhặt cầu đâu.
:10:

buikhoa9x
22-04-12, 00:44
em chơi sân bê tông nhưng lấy cầu chẳng bao giờ xước vợt hết. kaka :)) gần như vợt tiếp xúc rất ít với sân và không bao giờ quẹt vợt

ducthanh1809
23-04-12, 08:17
e chưa bao h dùng kiếm lụm cầu:(.....lụm hồi nhìn kiếm trầy xót:((

Rukaphuong
23-04-12, 08:36
mình thì chả để ý. Cứ múc tới thoai :darti:

hoangminhdiep
23-04-12, 09:27
cài nè đơn giản thui mà... cứ làm nhiều rùi khác quen, cố gắng làm nhẹ nhẹ thôi ko sứt vợt lại sót.

ngavip82
05-05-12, 14:54
em đã luyện thành công.

HuuLoc1505
05-05-12, 18:48
cái này vui nè :)) :)) :)) :))

turukmarko
23-09-12, 00:38
Nếu kinh nghiệm thậm chí còn không để vợt chạm đất, hoặc có chạm nhưng điểm chạm là cạnh vợt, như thế không bị ảnh hưởng đến lưới. Em lấy cầu kiểu này đảm bảo không bao giờ bị xước

congdanh1608
23-09-12, 06:46
Mình thấy trong 4 tấm hình, kiểu nào mình cũng lấy được cầu :| Có điều 2 kiểu Đúng của bác thì lấy cầu ngon và nhẹ hơn tí, nhanh hơn tí hi hi. Anw, thanks chủ thớt

tranhai0912
23-09-12, 08:18
cái này thì biết rùi. Up cho mn thôi. hê hê

mrchoi
28-09-12, 21:49

https://lh4.googleusercontent.com/-ZD3GJYb_OG0/TtkR4RqRbwI/AAAAAAAAAe8/hbrYRQhRFGo/s400/IMG-20111202-00020.jpg ____ https://lh3.googleusercontent.com/-OjBlMBBzylM/TtkRzH7h5tI/AAAAAAAAAe0/RSyh6fjLFp8/s400/IMG-20111202-00019.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-GjpcZhUHiCo/TtkRu0XkVZI/AAAAAAAAAes/WZR_Wi2JzGw/s400/IMG-20111202-00017.jpg ___ https://lh6.googleusercontent.com/-Uc72m29q_c8/TtkN9ShTS-I/AAAAAAAAAek/uiGd3jHtmPo/s400/IMG-20111202-00018.jpg

trong các hình trên kiểu nào cũng lấy đc cầu hết. cách lấy không phức tạp như này đâu chỉ đơn giản là khi vợt tiếp xúc với cầu bạn thả lỏng tay gẩy nhẹ là lên thui. nói đơn giản hơn là khi bạn cầm 1 vìa đậu phụ mà bạn dùng lực quá mạnh thì sẽ làm miếng đầu bị nát, còn bạn cứ nhẹ nhàng thì ok

cuong19591
28-09-12, 22:01
Nếu kinh nghiệm thậm chí còn không để vợt chạm đất, hoặc có chạm nhưng điểm chạm là cạnh vợt, như thế không bị ảnh hưởng đến lưới. Em lấy cầu kiểu này đảm bảo không bao giờ bị xước
Trình độ của em thì phải quẹt vợt xuông đất mới lấy được cầu, chứ làm như bác nói thì em vẫn :62:

cakhodua
28-09-12, 23:16
em toàn lấy bằng mũi vot vẫn đc mà, đâu cần để ý đến vị trí la mũi vot hay suon khung vot??? để cạnh tiếp xúc voi đế quả cầu và gảy nhẹ la lấy đc thoi ma,theo em cai nay la cảm giác chứ chả cần tâp,lấy trái tay moi kho chứ thuận tay thì co gì đâu

Xuanoanh10
08-10-12, 00:20
một kinh nghiệm nhỏ nhưng không phải dễ, cám ơn anh nhé

tqdinh06
14-10-12, 01:59

Hôm trước, cháu mình cũng hỏi làm thế nào để hớt được quả cầu dưới đất lên bằng mặt vợt. Tương tự như cách chỉ dẫn bằng hình vẽ của bạn, nhưng mình cũng dám chắc, cả 2 hình mà bạn cho là sai, mình lại nghĩ vẫn đúng. Cả 2 tư thế đều nên áp sát quả cầu, sau đó di mạnh đầu vợt một chút sang ngang khoảng chừng 5-10cm để quả cầu có thời gian dính trên vành vợt (Bởi lực dịch chuyển tức thời, quả cầu gần như gắn chặt với vành vợt nên ko bị rơi), sau đó điều chỉnh thật nhanh mặt vợt dần chuyển theo hướng song song mặt đất (theo kiểu múc cơm). Kết hợp với việc nhấc dần vợt lên. Thành công 100%. Với tư thế vợt đặt của bạn như hình Đúng thứ 1, chắc tay bạn phải để gần sát mặt đất. Như thế hơi mất công, cúi xuống nhặt cầu bằng tay luôn cho chắc ăn.

thinmta
14-10-12, 08:26
cái này phụ thuộc vào cảm giác thôi, lấy cầu mà không làm xước vợt thì hơi khó tí còn ko thì tập vài buổi là dc khó j đâu

chethanhhan
14-10-12, 10:50
cái này đơn giản mà có khó gì đâu

cuong19591
14-10-12, 10:51
cái này phụ thuộc vào cảm giác thôi, lấy cầu mà không làm xước vợt thì hơi khó tí còn ko thì tập vài buổi là dc khó j đâu
Mình đánh sân xi măng nên phải lấy cầu bằng cách ấn nhẹ đầu vợt vào lông quả cầu là nó tự nảy vào vợt thôi. 100% không ng vợt xuống đất.

hellohi1992
16-10-12, 07:53
em thì vẫn sân bê tông nên . ..

metroid
18-10-12, 09:14
Cái này dễ quá mà sao topic trao đổi về vấn đề này dài thế nhỉ

quanngocbich
25-10-12, 21:17
em cũng sân bê tông, hôm trước thử hớt phát mà sước luôn sơn con z-force, sơn trắng nên trông lộ xấu hết cả vợt, từ đó toàn nhặt hehe

dha0603
25-10-12, 21:33
Đánh sân bê tông mà vợt đắt tiền thì ko nên vớt cầu như thế bị tróc sơn xót lắm. Em hay đánh sân thảm thì quả nào cũng vớt nhưng lâu lâu đánh sân bê tông nếu chơi vợt cùi cũng vớt thoải mái, nhưng chơi mấy cây Arc10 thì chỉ cúi xuống nhặt thôi. :D

quatao83
26-10-12, 15:35
cái này thì tốt nhất là mua cây vợt cùi bắp về tập là làm đuợc thôi, cảm ơn bạn

thelluc999
31-10-12, 18:50
Lúc trước tập gần hư vợt mà không đoược. giờ theo cách này thấy hiểu quả hiii. thanks!

thienhaxanha
31-10-12, 21:16
mình quen cúi xuống nhặt cầu rồi giờ chuyển sang hớt cầu chắc không quen.thôi ngựa quen đường cũ.

Linhhan0609
06-11-12, 18:57
E mới đánh nên toàn nhặt bằng tay cho nhanh...

huuquan81
08-11-12, 16:32
Cái này trong em tập đc trong 20' :))
Ngồi nhà ko có việc gì làm lôi cầu với vợt ra thử, cuối cùng thành thục luôn

ldflinh9999
11-11-12, 11:52
hớt cái này sân bê tông thì xước hết cả vợt :((

dimxinh
08-12-12, 23:36
Để thử xem. Tks bác..............................

dkny07
09-12-12, 00:03
cái này em làm được rồi cứ đưa vợt xuống rồi làm thôi dần sẽ quen nên cầm vợt đểu cho đỡ tiếc

assyrian007
09-12-12, 07:03
thanks bạn nhiều nhé !

cungthuongthoi
09-12-12, 07:54
mấy cái này là những động tác cơ bản khi đã bước chân vào clb mà các bác

antuananhhd
09-12-12, 10:52
Thanks bac. Chinh xac la phai hoi ha thap trong tam mot chut.

bluelion
09-12-12, 13:35
hớt kiểu này chỉ sân thảm vs gỗ dùng đc thôi, chứ e đánh sân xi măng thì xót vợt lắm, nhặt cầu = tay cho nó lịch sự vậy :)

mrphan49
09-12-12, 22:05
e đánh sân xi măng làm kiểu này chả máy mà thay vợt :D

dailytvthth
03-04-13, 14:27
Thanhk HoangAnh, cach cua bac lam la ăn ngay, đôi khi đơn gian nhưng ko biet cach cung chiu. Hay that

loveazure
04-04-13, 15:32
Mình toàn nhặt bằng tay. :)) Nhặt bằng vợt toàn bị không nẩy lên được.

hng307
07-04-13, 21:38
Sân thảm thì còn chăm xài cái này chứ sân bê tông mà hớt thì xót lắm. Cúi xuống nhặt cầu cũng là tập luyện đấy

MinhTu1805
08-04-13, 07:56
Công nhận chú cũng dày công nghiên cứu nhỉ!

makemoney94
08-04-13, 08:25
trời. em vớt mãi ko đc. nhìn thớt bác ra vớt phát ăn liền. like like

DLHanoi
09-04-13, 14:23
Mình thì hay đánh sân bê tông nên tránh cho vợt sước, nên thao tác đầu tiên là dựng quả cầu lên (phần đít cầu chổng lên trời) rồi đưa vợt vào 2/3 quả cầu rồi hớt.

phungviethoa
09-04-13, 15:27
Mình đi chân đất nên toàn dùng 2 ngon chân kẹp vào lông cầu hất lên để lấy cầu quen rồi :D

panandmove
14-04-13, 17:16
Mênh đã làm đc roài cảm ơn chủ topic

panandmove
14-04-13, 17:18
Mình đi chân đất nên toàn dùng 2 ngon chân kẹp vào lông cầu hất lên để lấy cầu quen rồi :D

Pó tay với nhà bác này lun he he

loiphamle
15-04-13, 22:35
thanks for share :):smile::smile::smile::smile:

ddung777
18-04-13, 13:51
đúng quá. nhưng lấy cầu thế này o sân thảm thì ok còn bê tông thi nhanh mòn vợt lắm.

Hung0406
18-04-13, 14:44
Hay !hay ! thank bạn nhé .

Nguyễn Quân
19-04-13, 12:23
Bài viết bổ ích cho người mới chơi ^^ tks

reddevils9000
05-06-13, 23:47
Thanks you, tập thôi !!!!!!!!!!!!

izallazi
06-06-13, 04:14
:D Thực ra mình thấy những cái góc độ ghi là sai trong hình thì mới hay được dùng nhiều, thậm chí góc độ con dốc hơn thế, tức là vợt nhiều lúc đặt gần khoảng 70 độ. Vì nếu mà phải cúi thấp thế để lấy cầu thì gần cúi xuống rồi còn đâu.

quyetdctv
06-06-13, 07:13
Vớt được cũng hay nhưng mà hạn chế thôi không mình sân bê tông hỏng hết vợt :D

cauloong
06-06-13, 07:36
Cái này thì mình cũng biết, nhưng không làm mấy vì đánh trên sân bê tông sót vợt :D

Vuxd1983
02-08-13, 23:25
híc cái này hồi mới tập đánh cầu cũng lượm lần nào cũng chuẩn đét, thanks bạn đã chia sẽ

lamant
04-08-13, 11:39
Cái này dành cho người mới tập thì hay đó, nhưng khuyến cáo là mới tập thì nên đánh sân thảm thì nhặt cầu nó cũng tự tin hơn chứ sân bê tông mà vợt mới thì .....cao thủ nhặt cầu may ra mới không có vết !

Winky168
04-08-13, 11:54
hay quá ! mình tập được rồi . thanks !

duNgo81
04-08-13, 12:24
- Giờ thì cả 2 tư thế sai như trên mình vẫn lấy cầu đc :teeth:
lúc trước cũng chả tập gì, vít đại thôi, sau này tư dưng lấy đc chả bik tự khi nào :musik_chor:

Mr.Akax
13-08-13, 14:34
Hầu như lúc mới tập đánh cầu , nhìn những ai mà lấy cầu bằng vợt nhẹ nhàng, đều rất chi là ngưỡng mộ :))

nobody080
31-08-13, 01:48
nếu theo chủ thớt cũng không hẳn là đúng..từ lúc biết chơi cầu đc vài tháng là e đã biết lấy cầu bằng vợt nhưng lấy theo cách chủ thớt ghi là SAI trên kia...30 quả thì cùng lắm hỏng 1.

Hoàng Gầy
03-09-13, 01:33
Mình trước không làm được nên rất hay để ý mọi người xung quanh lấy cầu = vợt. Thấy họ hay làm theo cách mà bác nói là "sai" hơn vì đỡ phải cúi người. Chắc là sai vì nó khó hơn cái kia?

Cảm ơn bác vì đã chia sẻ. Em sẽ chuyển sang làm thế này.

bybumonbvcsrck
03-09-13, 05:38
uppppppppppppppppppppppp lên nào ! ủng hộ bạn

blackengge
03-09-13, 07:19
Sân xi măng làm vậy được không nhỉ

daxuhi
03-09-13, 22:54
up cho bác thớt. Nhưng mình thấy hớt kiểu gì cũng được, miễn là dẻo cổ tay, ra tay nhanh và dứt khoát là được hết. :)

quyetyonex
03-09-13, 23:16

Em thấy việc đó cũng không có gì quá nghiêm trọng bác ạ . Theo em để tôn trọng đối thủ thì chỉ cần sau mỗi fa cầu thua mình lấy cầu ( tay hay vợt đều được ) trả lại cho họ 1 cách nhẹ nhàng là được thôi .

letienson
03-09-13, 23:24
Cái này hay lắm,tk bác nhiều nha

phamthaihq
05-09-13, 09:41
kinh nghiệm, chắc đánh vs bô lão nên đưa = tay là hợp lý nhất.

babyhg
18-09-13, 15:44
cái này mình biết lâu rồi hê hê, mình tưởng cái này thì đơn giản ai cũng biết chứ

traicaulong
18-09-13, 15:50
Thanks bạn đã share bài viết rất hay..

begend
21-09-13, 15:07
Dù là bô lão hay gì gì, thì đứng khác sân, lúc đưa cầu qua các bác cũng hất dưới lưới thôi, chứ chẳng lẽ cũng đưa = tay ? Các bác có cách nào lịch sự hơn nữa ko :laser:

nguyentruong
21-09-13, 16:00
Cái này dành cho người mới tập thì hay đó, nhưng khuyến cáo là mới tập thì nên đánh sân thảm thì nhặt cầu nó cũng tự tin hơn chứ sân bê tông mà vợt mới thì .....cao thủ nhặt cầu may ra mới không có vết !
cao thủ thì cũng không nên chơi với sân bê tông bạn à, nhanh đứt dây lắm. mình lại dùng BG66 UM nên nhặt càu bằng tay cho lành.