PDA

View Full Version : Cầu nylon của Yonex

hieutuyen25
20-05-11, 11:24
Bro nào biết chỗ nào ở tp.hcm có bán cầu nylon của Yonex chỉ dùm e.Cám ơn nhiều.

Rukaphuong
20-05-11, 17:10
Phải cầu một ống 3 trái, giá 150k hok. Mấy tiệm lớn là có đó. Loan Sport chẳng hạn

klar
20-05-11, 19:41
Phải cầu một ống 3 trái, giá 150k hok. Mấy tiệm lớn là có đó. Loan Sport chẳng hạn

Cầu loại này có thể là ống 3 quả hoặc ống 6 quả. Không biết ngoài Yonex còn hãng nào sản xuất không. Ngày trước mình suốt ngày phải sài loại này, còn khi về nước thì chưa thấy ở đâu bán cả.

SuperWave35
20-05-11, 21:35
Cầu loại này có thể là ống 3 quả hoặc ống 6 quả. Không biết ngoài Yonex còn hãng nào sản xuất không. Ngày trước mình suốt ngày phải sài loại này, còn khi về nước thì chưa thấy ở đâu bán cả.

1 quả đánh đc mấy séc vậy bác ^ ^

facebook
23-05-11, 01:02
1 quả đánh đc mấy séc vậy bác ^ ^

nghe đồn đánh 1 tháng:17:

loicauchuc
23-05-11, 01:36
cầu này bền lắm! đít cầu như đế bình thường luôn! trước ở hà nội bán ở hàng bông (cái cửa hàng giờ chuyển thành hapro mart ấy ạ)
về tiêu chuẩn em thấy quả cầu này bay rất ổng định! đi chơi về vứt tọt vào trong bao! chả hỏng bao giờ!
tuy nhiên cần mua đúng của yonex vì sau này có thêm 1 loại cầu đít cao su! siêu cứng, siêu nảy! (quả đó bị bắn vào đầu thì hận nhau vài tháng ;)) )

giờ loại cầu này ở hà nội không biết chỗ bán! nhà tuấn hạnh thì toàn cầu lông xịn! bác nào biết sân nào đánh cầu này pm cho em đánh ké 1 hôm với ạ :))

nduybinh1990
23-05-11, 07:56
Bác nào đánh cầu này rùi cho ít kinh nghiệm với ạ? Cầu này chơi được bao lâu vậy bác :D. Sao nghe đồn bền 1 tháng mà ko ai chơi cho tiết kiệm nhỉ :)) :)). Nhưng kể nghĩ 150k mà mua được có 3 quả thì xót quá :( :(.

klar
23-05-11, 09:51
Bác nào đánh cầu này rùi cho ít kinh nghiệm với ạ? Cầu này chơi được bao lâu vậy bác :D. Sao nghe đồn bền 1 tháng mà ko ai chơi cho tiết kiệm nhỉ :)) :)). Nhưng kể nghĩ 150k mà mua được có 3 quả thì xót quá :( :(.

Mình đánh cầu này khoảng 1 năm rưỡi :). Cầu nhựa Yonex (Mavis) là loại có đế mềm như cầu lông bình thường nhưng phần lông được thay thế = nhựa mềm. Cầu nhựa cũng có các loại với tốc độ nhanh chậm khác nhau và có hai màu chính là trắng và vàng. Sự khác biệt của cầu nhựa so với cầu lông là góc rơi của quả cầu sẽ xiên hơn chút ít so với góc rơi của cầu lông (khi phông cầu xuống cuối sân). Độ bền có thể nói là hơn cầu lông rất nhiều :D. Mỗi quả đánh khoảng 1 buổi (khoảng 2-3 tiếng) là ok. Nếu đánh lâu hơn phần nhựa ở đuôi cầu bắt đầu bị xơ và tốc độ và đường cầu thay đổi.

klar
23-05-11, 16:45
Sorry, cầu này nghe lạ quá , mình chưa thấy bao giờ, với lại mình đánh cầu này thì có gọi là chơi cầu lông hay không vì hem thấy lông đâu cả

Vẫn gọi là cầu lông bác ạ, nhưng mà là cầu lông nhựa chứ kô phải lông tự nhiên :))

Rukaphuong
23-05-11, 16:48
Sorry, cầu này nghe lạ quá , mình chưa thấy bao giờ, với lại mình đánh cầu này thì có gọi là chơi cầu lông hay không vì hem thấy lông đâu cả

Cầu Yonex làm không bít có là cầu lông không nữa?
Với, từ shuttle chỉ trái cầu, chia làm 2 phần: đế và thân. Thân có thể làm từ lông hoặc nhựa tổng hợp (plastics)....
Vài dòng bình loạn. .
Trên WIki có viết về ưu thế của 2 loại cầu từ lông và nhựa: http://en.wikipedia.org/wiki/Shuttlecock#Feathered_vs._synthetic_shuttlecocks
Nhìn chung, tùy người chơi. Tiết kiệm thì xài em nhựa, lâu hư. Cảm giác và độ thật thì xài lông
Nhưng thi đấu giải (thế giới??) thì người ta xài lông. Vận động viên thi đấu thì thích cầu bằng lông hơn là bằng nhựa (theo Wiki) :65:

klar
23-05-11, 20:40
Quên mất 1 chi tiết khác biệt nữa giữa cầu lông và cầu nhựa: đó là tiếng nổ cầu.
Nhà mình chắc ai cũng thích đập cầu là phải nổ đình đoàng nên có lẽ cầu nhựa sẽ kô mấy được ưa chuộng :D

Win2004
24-05-11, 07:42
Đại Hưng (432 Lý Thái Tổ, Q.10) có bán, loại 6 quả khoảng 180k/ống.
Cầu này đánh tốc độ bay theo mình là chậm nên khó đỡ nếu đánh không quen.
Đánh loại này mau đứt lưới lắm.
Cái này dùng để khởi động thì OK. Nhưng chơi lâu dài mình nghĩ không nên mua loại này để chơi trong nhà, chơi ngoài trời thì thích hợp hơn vì ít bị cản gió.

klar
24-05-11, 08:33
Đại Hưng (432 Lý Thái Tổ, Q.10) có bán, loại 6 quả khoảng 180k/ống.
Cầu này đánh tốc độ bay theo mình là chậm nên khó đỡ nếu đánh không quen.
Đánh loại này mau đứt lưới lắm.
Cái này dùng để khởi động thì OK. Nhưng chơi lâu dài mình nghĩ không nên mua loại này để chơi trong nhà, chơi ngoài trời thì thích hợp hơn vì ít bị cản gió.

Bác ơi, cầu này cũng có 3 loại với tốc độ nhanh, trung bình và chậm (tương ứng với các mầu đỏ, xanh lục và xanh dương). Nhưng đúng là đánh cầu này nhanh đứt lưới hơn thật :)

hieutuyen25
25-05-11, 11:24
Tuyệt vời nhưng mà nghe nói đứt lưới là thấy xót rồi.Cám ơn các bro nhiều

alian63
26-05-11, 17:53
Ở Đức bọn mình chơi phong trào, dùng loại cầu nhựa Yonex Mavis 350 . Vì cầu làm bằng lông bán cực đắt, một buổi 3 tiếng với gần 20 người chơi sẽ tiêu khá tốn kém tiền cầu.
http://shop.badmintonversand.de/shop/images/product_images/info_images/75_0.jpg
Cầu bằng nhựa loại: Yonex Mavis 350 rất bền có 2 màu khác nhau là trắng và vàng tươi.
3 tốc độ khác nhau ký hiệu bởi bạch màu trên thân của đế cầu
-Xanh lá mạ: Chậm (cho người mới tập chơi)
-Xanh da trời: Trung bình (tốc độ gần như cầu lông thật)
-Đỏ: Nhanh
Ưu điểm: chơi rất bền, rẻ (mua lẻ 14,50€/1 ống có 6 trái cầu, mua nhiều chỉ 7,25€/1 ống)
Nhược điểm: Đập cầu không kêu vang như cầu lông thật

klar
26-05-11, 23:53
Ở Đức bọn mình chơi phong trào, dùng loại cầu nhựa Yonex Mavis 350 . Vì cầu làm bằng lông bán cực đắt, một buổi 3 tiếng với gần 20 người chơi sẽ tiêu khá tốn kém tiền cầu.
http://shop.badmintonversand.de/shop/images/product_images/info_images/75_0.jpg
Cầu bằng nhựa loại: Yonex Mavis 350 rất bền có 2 màu khác nhau là trắng và vàng tươi.
3 tốc độ khác nhau ký hiệu bởi bạch màu trên thân của đế cầu
-Xanh lá mạ: Chậm (cho người mới tập chơi)
-Xanh da trời: Trung bình (tốc độ gần như cầu lông thật)
-Đỏ: Nhanh
Ưu điểm: chơi rất bền, rẻ (mua lẻ 14,50€/1 ống có 6 trái cầu, mua nhiều chỉ 7,25€/1 ống)
Nhược điểm: Đập cầu không kêu vang như cầu lông thật

Bác ở thành phố nào vậy?