PDA

View Full Version : Độ Cứng Của Vợt Cầu Lông

bac_kieuphong
30-09-10, 11:06
Nói một cách tổng quát thì việc lựa chọn một cây vợt với độ dẻo/ cứng hợp lý phụ thuộc vào tốc độ đánh của bạn.

Chúng ta sẽ bắt đầu từ nguyên lý căn bản khi thân vợt bị uốn cong và sau đó bung ra: “nếu vợt càng cứng thì nó sẽ bung càng nhanh (giải phóng lực càng nhanh.) và ngược lại.”
Khi bạn đánh cầu (ví dụ như phông cầu) , cây vợt được đưa ra sau rồi về phía trước. Thân vợt sẽ bị uốn cong tại thời điểm này. Thân vợt uốn cong nhanh bao nhiêu và cú đánh của bạn về phía trước nhanh như thế nào sẽ quyết định loại vợt bạn cần
Nếu bạn thực hiện cú đánh càng nhanh (thời gian rút vợt ra sau và sau đó đánh vào cầu ngắn) thì bạn thích hợp sử dụng vợt càng cứng. Bởi vì lực sẽ được giải phóng nhanh hơn.
Nếu bạn sử dụng cây vợt dẻo nhưng tốc độ đánh của bạn lại nhanh thì thân vợt sẽ ko có đủ thời gian để bung thẳng ra hết do vợt dẻo sẽ bung chậm hơn. Kết quả là thân vợt vẫn còn bị uốn cong ra sau khi tiếp xúc cầu. Lúc này thay vì đập cầu thì bạn lại phông cầu.
Ngược lại, nếu nếu tốc độ đánh của bạn chậm, thì vợt bạn sẽ phải dẻo một tí, để vợt bung chậm hơn phù hợp với thời gian, điều này sẽ giúp giải phóng hết lực
Nếu bạn cố sử dụng vợt cứng trong khi tốc độ đánh chậm, thì vợt sẽ bị uốn cong rất ít, trong khi thời gian tiếp xúc cầu dài và vì thế nó sẽ bung thẳng ra trước khi vợt chạm vào cầu. Dẫn đến cú đánh của bạn sẽ bị mất lực.
Tóm lại, tốc độ đánh của bạn càng nhanh thì vợt càng cứng sẽ giúp bạn gia tăng được sự kiểm soát và sức mạnh. Ngược lại nếu bạn đánh chậm thì vợt dẻo sẽ thích hợp hơn.

Sưu tầm...

unknown2k6
23-02-11, 18:33
Hóa ra thế, trc giờ thấy mọi người cứ nói vợt cứng với mềm mà k hiểu lắm. Cám ơn bác BKP :)

namnam266
27-02-11, 18:06
Dòng Armotec có phải là dòng vợt cứng không ạ? Em đang muốn đổi vợt, em đang chơi Arc 10 nhưng em cảm giác nó tấn công không được nhanh cho lắm.

sport_girl_Huệ_TC
27-02-11, 18:22
Dòng Armotec có phải là dòng vợt cứng không ạ? Em đang muốn đổi vợt, em đang chơi Arc 10 nhưng em cảm giác nó tấn công không được nhanh cho lắm.

ở cán vợt có ghi độ cứng mà bác.tùy dòng vợt nữa mà hjhj

Tu_Snake
27-02-11, 18:26
ở cán vợt có ghi độ cứng mà bác.2 hoặc 3U là cứng.còn 4U là mềm,nhưng cũng tùy dòng vợt nữa mà

2U 3U 4U là trọng lượng vợt em gái ạ, ko phải độ cứng.
2U (90-94g)
3U(85-89g)
4U(80-84g)
Vợt yonex thì ko ghi độ cứng ở trên thân vợt nhưng người đánh lâu vẫn có thể cảm nhận đc, còn ko thì lên trực tiếp các trang của Yonex và các trang bán hàng trực tuyến như bbeshop.com sẽ biết thông tin chi tiết rất nhiều vợt của các hãng.

sport_girl_Huệ_TC
27-02-11, 19:11
2U 3U 4U là trọng lượng vợt em gái ạ, ko phải độ cứng.
2U (90-94g)
3U(85-89g)
4U(80-84g)
Vợt yonex thì ko ghi độ cứng ở trên thân vợt nhưng người đánh lâu vẫn có thể cảm nhận đc, còn ko thì lên trực tiếp các trang của Yonex và các trang bán hàng trực tuyến như bbeshop.com sẽ biết thông tin chi tiết rất nhiều vợt của các hãng.

vâng hjhj,bác am hiểu quá.vợt càng cứng đòi hỏi lực đánh càng mạnh.cổ tay càng khỏe.công càng tốt jhjhj

SuperWave35
06-03-11, 11:30
Cac Bac cho em hoi: EM su dung 2 cay vot, 1 mat vot cung va 1 mat vot men. Khi su dung cay vot mat cung thi em danh nhung qua cau cao luc di khong xa va de moi co tay, con khi su dung mat vot mem thi luc danh rat xa.Vay: co phai co tay cua em yeu khong hay ly do nao khac.Xin cac Bac tu van dum em.
Đúng rồi, vợt cứng nặng đầu cần cổ tay khỏe, luyện tập thêm đi bạn dần dần sẽ quen ^ ^

CLDBM90
06-03-11, 12:03
Đúng rồi, vợt cứng nặng đầu cần cổ tay khỏe, luyện tập thêm đi bạn dần dần sẽ quen ^ ^
cho pé hỏi,luyện tập cổ tay thế nào cho khoẻ vậy pác SW,có khi nào cổ tay k khoẻ mà bị rớt hẳn ra ngoài luôn k pác hehehe
tình hình là cổ tay pé yếu ơi là yếu nên pé oải ơi là oải hihi

Tu_Snake
06-03-11, 12:10
cho pé hỏi,luyện tập cổ tay thế nào cho khoẻ vậy pác SW,có khi nào cổ tay k khoẻ mà bị rớt hẳn ra ngoài luôn k pác hehehe
tình hình là cổ tay pé yếu ơi là yếu nên pé oải ơi là oải hihi

Các bài tập cổ tay thì diễn đàn nào bàn cũng nhiều rồi, bạn chịu khó search đọc lại. Còn mình thì mình lấy cái vợt cũ đã hàn lại rồi mình quấn dây điện, dây thép lên tạo thành cái vợt tập, mỗi ngày cứ quay số 8, gập cổ tay và làm các động tác cơ bản bằng vợt này( số lần thì tùy khả năng mỗi người). Bạn nào có điều kiện hơn thì có thể mua vợt training, có nhiều hãng có vợt này như FZ, Ashaway, Oliver...Và cuối cùng cũng là quan trọng nhất là fai tập chăm chỉ và fai tập đều, chừng vài tháng sẽ thấy khác biệt chứ ko fai cứ tập xíu là lên ngay đc!

CLDBM90
06-03-11, 12:37
Các bài tập cổ tay thì diễn đàn nào bàn cũng nhiều rồi, bạn chịu khó search đọc lại. Còn mình thì mình lấy cái vợt cũ đã hàn lại rồi mình quấn dây điện, dây thép lên tạo thành cái vợt tập, mỗi ngày cứ quay số 8, gập cổ tay và làm các động tác cơ bản bằng vợt này( số lần thì tùy khả năng mỗi người). Bạn nào có điều kiện hơn thì có thể mua vợt training, có nhiều hãng có vợt này như FZ, Ashaway, Oliver...Và cuối cùng cũng là quan trọng nhất là fai tập chăm chỉ và fai tập đều, chừng vài tháng sẽ thấy khác biệt chứ ko fai cứ tập xíu là lên ngay đc!
tks Tu-Snake đã share thông tin bổ ích nhé!
kiểu nảy chắc pé cư yếu mãi thôi :P

diennc
12-09-11, 10:05
công phu quá nhỉ ! mình mún chơi hay nhưng ko có thời gian !

caulongacb
12-09-11, 12:27
Pé chỉ cần sữ dụng cái chai nc ngọt hoặc chai nc suối bỏ ít cát vào rùi cứ thế quay vòng số 8, khoảng vài ngày là thấy kết quả khả quan, tập chừng 1thg là phong cầu trái tay tương đối tốt rồi.

chuhehd
25-12-11, 16:41
công phu quá nhỉ ! mình mún chơi hay nhưng ko có thời gian !nghề chơi lắm công phu các cụ nói rùi bạn phải đam mê nó thì mới chơi hay được mất cả thời gian và tiền bạc theo mình bạn chỉ cần mỗi ngày 15 phút thì chơi hay thôi ngay mà chúc chơi ngày tiến bộ nhé.

anhdeptrai_911
28-12-11, 00:34

AT thì cũng tùy seri trong dòng đó nữa. Như AT700, AT900P, AT900T là những cây rất cứng đó bạn.

--- Cập nhật thêm ---

Muốn chơi hay và cổ tay khỏe thì phải mất thời gian rồi.

vinhle17
28-12-11, 12:12
Nghề chơi cũng lắm công phu mà. Muốn chơi hay thì phải hay chơi, chịu khó luyện tập là đương nhiên, rồi thêm tí chút năng khiếu nữa thì nhất

anhdeptrai_911
28-12-11, 18:17
Hi..phải khổ luyện mà thôi, không còn cách nào khác. Híc... muốn chơi hay mà không mất thời gian thỉ VNam đã có nhiều người trở thành VĐV đẳng cấp rồi.

songoku77
30-12-11, 14:07
Có công mài sắt có ngày nên kim mà.

binhnguyen123
18-08-12, 11:39

chup cái túi nilon lên mặt vợt mà khua (tạo lực cản gần như là khi đánh vào quả cầu), cho đỡ chấn thương cổ tay, mà thấy hiệu quả hơn

sauvkl
09-01-13, 20:39
vợt càng cứng đòi hỏi lực đánh càng mạnh.cổ tay càng khỏe.

teenpop20022002
09-01-13, 21:01
Có đk thì thử 1 trái power-balls, các bác sẽ thấy ngay sự khác biệt sau 1 thời gian ngắn.
http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?15314-NSD-Power-Balls-b%C3%B3ng-t%E1%BA%ADp-l%E1%BB%B1c-l%E1%BA%A7n-%C4%91%E1%BA%A7u-ti%C3%AAn-c%C3%B3-m%E1%BA%B7t-t%E1%BA%A1i-Vi%E1%BB%87t-Nam

TaufikNo1
09-01-13, 22:34
các bác cho em hỏi, vợt nặng đầu thân cứng vs vợt nặng đầu thân hơi dẻo, các bác thích đánh loại nào ?

hoangmy
09-01-13, 22:46
Up..cho đủ 30 bài viết...Chúc mọi người buổi tối vui vẻ

TaufikNo1
09-01-13, 23:51
upppppp cho bác, cố lên bác gần được 30 bài rồi, :) em cũng đang upp cho đủ đây :D

whatever
10-01-13, 09:03
vợt nặng đầu, thân dẻo: các bác có biết cây nào tốt không ?

mizun0
10-01-13, 09:06

bác dùng ABS1000 đi, nhưng dòng này bây giờ hơi bị hên xui

TaufikNo1
10-01-13, 09:11
bác thử AT700 xem,nó ghi là cứng nhưng đánh 1 tgian nó dẻo đi đấy :D

hoangmy
10-01-13, 09:24
AT700 thì tay phải trâu trâu 1 tí thì mới chém em này được. đập, phông, thì ổn. chứ ve hay thủ ve thì hơi mệt. xoay xở khó

whatever
10-01-13, 14:17
bác dùng ABS1000 đi, nhưng dòng này bây giờ hơi bị hên xui

Yonex hoặc Victor đi bác

Thx

ngocanh13121988
10-01-13, 14:46
victor sw3250.nặng đầu mà dẻo khó thuần lắm đấy

mizun0
10-01-13, 16:20
Yonex hoặc Victor đi bác

Thx

bác có tầm bao nhiu măn nỉ :D

TaufikNo1
10-01-13, 16:25
vote cho yo, chắc chắn, va chạm như mưa mà không sao :)

whatever
11-01-13, 03:01
bác có tầm bao nhiu măn nỉ :D

tính mua 2 cây: 1 cho đơn, 1 cho đôi.
Cây đơn chắc dưới 4tr
Đôi dưới 2tr

profesional
11-01-13, 03:05
yonex đi bác, vote cho dòng voltric

mizun0
11-01-13, 08:53
tính mua 2 cây: 1 cho đơn, 1 cho đôi.
Cây đơn chắc dưới 4tr
Đôi dưới 2tr

Đơn VOL80 3u, đôi VOL7 4U là phù hợp với bạn, cả về lối đánh và giá tiền

Winky168
11-01-13, 10:09
các bác cho em hỏi, vợt nặng đầu thân cứng vs vợt nặng đầu thân hơi dẻo, các bác thích đánh loại nào ?

câu hỏi này khó trả lời nhỉ ?
nếu bác hỏi về tính năng của 2 dòng vợt này thì dễ trả lời hơn , vì mỗi người có mỗi sở thích , phong cách đánh, thời gian tập luyện , cơ địa của mỗi người , sau cùng là tâm lý của người dùng , vì nếu họ cảm thấy vợt mình đánh tốt thì vợt đó là vợt tốt , còn cảm thấy cầm vợt đó không dễ chịu thì vợt đó là vợt không tốt dù giá rất cao , nên thời nay người mua vợt họ rất thông minh , ít bị ảnh hưởng tới môi trường (môi trường ở đây là các lời quảng cáo trên mây , chỉ cần cầm vợt họ bán là có thể đánh như vũ bảo ,uy lực sấm sét , ...) .

trở lại vấn đề
vợt thân cứng , nặng đầu : loại này thường cho những người thích đối đánh tấn công , cổ tay,cánh tay cực khỏe .
vợt thân cứng vừa , nặng đầu : loại này thường cho những người thích đối đánh tấn công , cổ tay khỏe vừa .
vợt thân dẻo , nặng đầu : loại này thường cho những người thích đối đánh tấn công , cổ tay hơi yếu , vì thân dẻo sẽ tạo lực phản dễ hơn . cái phản lực này dân cầu lông gọi là trợ lực . bình thường vợt thân dẻo có đường kính từ 6.7~7.0mm , tiếc là hiện tại không có cty nào có cái máy để đo độ dẻo của thân vợt , để người mua dễ dàng hơn nhỉ , dân cầu lông toàn là dùng tay để đo thân cứng hay dẻo , không có thông số gì , nên nhiều người mua vợt cũng mờ tịt .

phuongtha0
16-02-13, 22:12
các bác cho em hỏi tí ? ông anh em bỏ nghề cầu lông chuyển sang bóng bàn để lại cho em cây vợt proace nano 9000, mấy hôm đầu choi thấy đập rất sướng nhưng được mấy hôm sau thì đánh cầu cảm giác không được tốt, đánh cầu không đi, chuyển sang cây proace 800 thì thấy lực đập mạnh hơn và thấy rễ đánh hơn là sao vậy, bác nào am hiểu hộ em với để em chọn vợt đánh đúng với tầm của mình.

Thang85
16-05-13, 21:00
Cám ơn về bài viết hay này thanks bạn nhìu nhìu

Hungmap123098
16-05-13, 21:13
các bác cho em hỏi tí ? ông anh em bỏ nghề cầu lông chuyển sang bóng bàn để lại cho em cây vợt proace nano 9000, mấy hôm đầu choi thấy đập rất sướng nhưng được mấy hôm sau thì đánh cầu cảm giác không được tốt, đánh cầu không đi, chuyển sang cây proace 800 thì thấy lực đập mạnh hơn và thấy rễ đánh hơn là sao vậy, bác nào am hiểu hộ em với để em chọn vợt đánh đúng với tầm của mình.
Vì khi bác với dc tặng, tay bác còn chưa tốt. Sau này khá rồi, thì độ dẻo cũng như độ căng ko thích hợp nữa. Vợt dẻo lưới trùng, bác lại đập mạnh nên cầ ko đi.
Cây kia cứng hơn thì sẽ phù hợp hơn.
Theo em là thế.

tansaker
29-05-13, 11:28
h mới biết cái này :D thanks

truongtd
14-06-13, 23:11
thông tin bổ ích, tks các anh

TUANNHAT
14-06-13, 23:38
thank bài viết hay có ích

wabot9x
15-06-13, 00:47
vợt thân cứng không dành cho những a e đánh phong trào ở mức khá trở xuống nhé!khó đánh lắm đấy.kinh nghiệm mà mình đã khảo sát được đó.nặng đầu thân dẻo còn may ra kham được.

XGhost007
27-06-13, 14:54
Nhưng làm sao để biết mình nhanh hay chậm ko các bác, mà chơi công hay thủ chắc cũng có liên quan chứ :)

thangpt91
08-07-13, 17:08
Hay đấy. Cảm ơn bạn đã chia sẻ........................

phuongtha0
05-08-13, 00:01
mình bít vì sao rùi, không phải cước trùng mà lực cổ tay không đủ mạnh để chơi nó, chơi 800 căng 10,5kg là ok rồi.

blackengge
02-09-13, 21:34
mình cũng mới chơi cổ tay trung bình thi dùng vợt nào được

donkeybap
16-09-13, 07:48
mình cũng mới chơi cổ tay trung bình thi dùng vợt nào được
theo như các bác ở trên thì bác cứ dùng cây nào dẻo 1 tí :)

hieuphysic
04-10-13, 18:51
vợt pha nhiều hạt cứng thì cứng, nhưng nó lại giòn! nói chung là cái nào cũng có giá của nó

vanchinh1881991
07-10-13, 19:45
vậy lực tay yếu thì chơi vợt dẻo, còn lực tay mạnh nên dùng vợt cứng

namsmith86
09-10-13, 13:47
Cám ơn bác Tú đã chia sẻ thông tin nhé!

Camryle
10-10-13, 15:05
Mình thì thích đánh vớt dẻo, vợt cứng đánh ko có cảm giác.

get low
14-10-13, 10:35
Quen vợt nào thì xài vợt đó chứ dân phong trào dẻo hay cứng không khác biệt là mấy...

lebonghoatan
24-10-13, 09:36

Theo em thì chỉ có vol70 thì độ cứng trung bình còn muốn dẻo nữa thì vol60 là nhất, độ cứng: flexible, vợt lại nặng đầu lại hơn thiên về phía kiểm soát cầu 1 tí

gianghubt
26-10-13, 21:54
các bác nói e mới ngộ ra.e đánh con FZ55 chắc là cứng lên ve yếu lắm

dominhtuan160494
07-11-13, 03:57
thanks các bác nhá,sr

cunconkimthu
02-12-13, 11:40
bài này hay quá, lại bổ ích nữa