PDA

View Full Version : Video dạy kỹ thuật cầu lông cơ bản của Việt Nam???

tuandkh
19-09-10, 08:06
tớ thấy có khá nhiều video dạy các kỹ thuật cầu lông trong diễn đàn,nhưng mà toàn là của người nứơc ngoài dạy.xem như thế mình có thể nhìn họ đánh rồi bắt chước,nhưng mà ko phải ai cũng làm đúng kỹ thuật được,và hiệu quả ko cao.
trong diễn đàn của chúng ta có khá nhiều cao thủ về cầu lông và nhiều người nắm rất tốt kỹ thuật, vậy thì tại sao chúng ta ko tạo ra những video dạy cầu lông bằng tiếng Việt, như thế sẽ giúp mọi người tập luyện tốt hơn,đúng kỹ thuật hơn.
mọi người thử suy ngĩ xem thế nào nhé???:tgcl:

tuandkh
20-09-10, 19:10
mọi người ko có ý kiến gì sao?
hãy cùng đóng góp để xây dựng diễn đàn nào!!!:lv:

klar
20-09-10, 20:08
Mình nghĩ đơn giản thế này: người có khả năng thực hiện được 1 Clip tốt (lên kịch bản, quay phim, biên tập,
l ồng tiếng...) thì thường lại hạn chế về chuyên môn cầu lông. Và ngược lại những người tốt về chuyên môn thì lại... ngại làm videoclip :D. Tuy nhiên, nếu bác nào kỳ công làm Clip, kể cả không chuyên nghiệp thì cũng rất đáng hoan nghênh.
:26:

brave_sword_09
20-09-10, 21:11
Mình nghĩ đơn giản thế này: người có khả năng thực hiện được 1 Clip tốt (lên kịch bản, quay phim, biên tập,
l ồng tiếng...) thì thường lại hạn chế về chuyên môn cầu lông. Và ngược lại những người tốt về chuyên môn thì lại... ngại làm videoclip :D. Tuy nhiên, nếu bác nào kỳ công làm Clip, kể cả không chuyên nghiệp thì cũng rất đáng hoan nghênh.

nghe ổn đấy.e ủng hộ.

giangad1010
21-09-10, 15:26
tớ thấy có khá nhiều video dạy các kỹ thuật cầu lông trong diễn đàn,nhưng mà toàn là của người nứơc ngoài dạy.xem như thế mình có thể nhìn họ đánh rồi bắt chước,nhưng mà ko phải ai cũng làm đúng kỹ thuật được,và hiệu quả ko cao.
trong diễn đàn của chúng ta có khá nhiều cao thủ về cầu lông và nhiều người nắm rất tốt kỹ thuật, vậy thì tại sao chúng ta ko tạo ra những video dạy cầu lông bằng tiếng Việt, như thế sẽ giúp mọi người tập luyện tốt hơn,đúng kỹ thuật hơn.
mọi người thử suy ngĩ xem thế nào nhé???:tgcl:
Nếu làm được thì quá tốt. Mình cũng không hiểu tại sao các Huấn luyện viên chuyên nghiệp của việt nam chẳng ai có DVD nào dạy cả. Các clip của nước ngoài rất chuyên nghiệp đặc biệt là Trung Quốc nhưng bất đồng ngôn ngữ, chỉ xem thôi cũng không lột tả được hết, người mới chơi nếu không quan sát kỹ dễ nhìn gà hoá cuốc, muốn học không hề đơn giản chút nào.

tuandkh
22-09-10, 06:59
tớ có ý kiến thế này. ko nhất thiết chúng ta phải tự quay những video,vì như mọi người nói, việc đó ko đơn giản tí nào.
chúng ta có thể làm phụ đề cho những video của nước ngoài cho mọi người xem. giống như phụ đề của phim ấy.
còn khi nào mình tự quay được video thì quá ổn rồi.
:lv:

DanLin
22-09-10, 09:01
tớ có ý kiến thế này. ko nhất thiết chúng ta phải tự quay những video,vì như mọi người nói, việc đó ko đơn giản tí nào.
chúng ta có thể làm phụ đề cho những video của nước ngoài cho mọi người xem. giống như phụ đề của phim ấy.

Muốn làm phụ đề thì cần phải có người dịch thật chính xác những từ ngữ họ nói, nếu chỉ cần sai lệch 1 tý thì chúng ta sẽ hiểu sai lệch về kỹ thuật hoặc ý nghĩa mà người giảng dạy muốn nói

giangad1010
22-09-10, 11:02

Chắc phải lập 1 topic về vấn đề dịch thuật xem có anh em nào có khả năng ngoại ngữ tốt tiếng trung hoặc có quan hệ với ai đó có khả năng dịch tốt để làm việc này, tốt nhất là tiếng trung vì hầu hết các clip dạy cầu lông tốt hiện nay đều tiếng trung quốc cả nếu có phụ đề tiếng anh mà lại một lần nữa dịch sang tiếng việt e rằng tam sao thất bản, còn nếu thuê dịch thuật thì chi phí khá cao, theo như mình được biết thì thuê dịch thuật video tiếng trung chi phí khoảng 35 đến 40K/1phút.

khanhtung182
25-09-10, 11:01
để tui làm cho :D kĩ thuật biết rùi chỉ cần cái máy quay ngon thui hehe

tuandkh
26-09-10, 08:08
Đây đúng là việc ko đơn giản chút nào. con đường từ ý tưởng đến hành động đúng là dài thật...
cảm ơn mọi người đã quan tâm nhé:tgcl::lv:

Luonghai
04-01-11, 17:31
Đã có video hướng dẫn bằng tiếng việt rồi đấy ạ, các bác tham khảo ở đây nhé: Hướng dẫn chơi cầu lông trên truyền hình (Tiếng việt) (http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?3282-H%C6%B0%C6%A1%CC%81ng-d%C3%A2%CC%83n-ch%C6%A1i-c%C3%A2%CC%80u-l%C3%B4ng-tr%C3%AAn-truy%C3%AA%CC%80n-hi%CC%80nh(ti%C3%AA%CC%81ng-vi%C3%AA%CC%A3t)&p=37847#post37847)

ngavip82
04-05-12, 21:37
Đã có video hướng dẫn bằng tiếng việt rồi đấy ạ, các bác tham khảo ở đây nhé: Hướng dẫn chơi cầu lông trên truyền hình (Tiếng việt) (http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?3282-H%C6%B0%C6%A1%CC%81ng-d%C3%A2%CC%83n-ch%C6%A1i-c%C3%A2%CC%80u-l%C3%B4ng-tr%C3%AAn-truy%C3%AA%CC%80n-hi%CC%80nh(ti%C3%AA%CC%81ng-vi%C3%AA%CC%A3t)&p=37847#post37847)
tks bác nhé.cái này em tìm mãi.

theengo
17-12-13, 16:11
đúng, e rất ủng hộ việc này :)

vulcantm
17-12-13, 16:21
thanks bác ;)

theengo
17-12-13, 16:24
các bác ơi, căng cao qua so với sức thì phông cầu ko đi phải ko ạ?

Trần Trung
17-12-13, 16:30
Bác LekimaHung hỗ trợ anh em vụ này đi ạ.