PDA

View Full Version : [Cầu lông] Khắc phục các thói quen di chuyển trong cầu lông

duongvanminhpl
20-05-12, 16:35
Đối với dân phong trào đánh cầu lông để tăng sức khoẻ và không có người huấn luyện, thường trong bộ pháp di chuyển thường bị lỗi ở các thói quen di chuyển thông thường
1. Di chuyển lên trên lưới đúng bộ pháp phải bước chân trái lên trước nhưng thói quen thường bước chân phải lên trước
2. Di chuyển lùi sau bộ pháp di chuyển thường bước chân phải ( chân thuận ) về sau nhưng thói quen thường hay bước chân trái về sau trước
Trên đây là hai thói quen thường không thể sửa được trong lúc đánh.
Mong anh em cao thủ chỉ cách khắc phục bước di chuyển và chỉ bảo các điểm yếu của đối thủ trong đánh đôi ( ví dụ như phương thức bắt bài khi đánh cầu về cuối sân thì phải lao lên bám lưới bắt bài hoặc chém cầu thì động tác tiếp theo như nào để bắt bài của đối thủ.
Là người đánh cầu gà nên mong anh em chỉ bảo giúp " Xin có lời cám ơn trước "

LOVEandSOUL
24-05-12, 22:43
Bạn chưa tìm hiểu hết kĩ thuật di chuyển rùi. Có 3 phương pháp di chuyển là : di chuyển dồn, di chuyển chéo trước và di chuyển chéo sau. Tùy tình huống cầu mà di chuyển chứ chỉ di chuyển như bạn ( là phương pháp di chuyển chéo trước) thì không thể kịp hết tình huống được. Theo mình thì tập sao cho trọng tâm khi di chuyển thật tốt là được. Chúc thành công !!

transanghp92
29-05-12, 14:43
bác cứ tập chạy dưới cát của bãi biển , hoạc bể nước cao đến gần đầu gối , 1 tháng trời thì sẽ như bay !!

hobbjt
05-06-12, 22:39
thankyouuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu!

lindahn1
05-06-12, 22:44
Thực ra bộ pháp trong cầu lông cũng không có gì quá phức tạp.
Em đánh đơn nhiều nên phải luyên cái chân có đúng thì mới không tốn sức. Em nghĩ bác cần 1 người hướng dẫn cách di chuyển và bác kiên trì tập như thế.
Cách di chuyển của em lấy chân phải làm chủ đạo.
Lùi thì sẽ đưa chân phải về sau và thực hiện nhích cả 2 chân theo nhịp lùi thực hiện phông cầu hoặc đập cầu thì đẩy chân phải từ dưới lên trên đồng thời tiến đều 2 chân lên trê để đánh quả cầu bên trên.

galoo249
07-06-12, 05:36
tập mãi vẫn chưa được, bị đúng lỗi như chủ thớt nói :((

kentran
07-06-12, 10:02
đứng lúc nào cũng chân phải cao hơn chân trái,
để tạo thói quen di chuyển chân trái bước lên trước khi bám lưới
khi lùi về sau thì phải xoay người rút chân phải về sau chân trái và nhảy đập, cố gắng phán đoán trước tình huồng cầu đối thủ sẽ trả, để di chuyển nhanh hơn,
Nếu gặp dân phong trào họ sẽ không đánh 2 nhịp được, còn cao thủ thì khó đoán đường cầu hơn.

duNgo81
07-06-12, 11:27
- Có 1 số clip trên Youtube cũng khá hay để luyện đôi chân, pác chủ thớt có thể lên search và tập từ từ mà :D

hoangtuktcn
08-06-12, 21:26
sao thày dạy TD mình lại dạy di chuyển chân phải lên trước nhỉ

thegioiphang
08-06-12, 22:55

Thế mới phải đi dạy thể dục bác ạ :D

dungtienvi
10-06-12, 16:00
đánh cầu lâu lắm rồi nhưng ko co Thầy mãi vẫn gà...haizzz đúng là ko thầy đố mày làm nên.mình đánh cũng hay mắc lỗi di chuyển..

dungtienvi
10-06-12, 16:01
:love::liebe-4763:đánh cầu lâu lắm rồi nhưng ko co Thầy mãi vẫn gà...haizzz đúng là ko thầy đố mày làm nên.mình đánh cũng hay mắc lỗi di chuyển..

vinhnq0311
10-06-12, 17:21
cái này thì khó mà ai giúp được bạn ngoại việc tự bản thân bạn rèn luyện ra .bạn có thể lên youtube tìm nhưng trận đanh đơn của lin hay lee,chú ý thật kĩ cách họ di chuyên ,con các yếu tố khác thì cũng có rất nhiều clip hương dân rồi .vấn đề là bạn phải dành time tập đi tập lại cho nhuần nhuyễn thôi .mà khi tập di chuyển thì bạn đùng cầm theo vợt nhé ,di chuyển không thôi,nó sẽ giúp bạn tập trung vào kĩ thuật chân hơn nhiều đấy

heocon81
17-06-12, 12:50
Theo mình thấy phải tạo thói quen di chuyển bằng cách tập thật nhiều, ở nhà rảnh rỗi là minh nhún di chuyển chéo ra truớc 2 phía, hiệu quả khá tốt ehe

zens_1993
17-06-12, 14:16
Phương thức bắt bài thì em xin góp ý cho bác chủ thớt 1 chút. Muốn biết đc đối thủ hay có lối đánh như thế nào ? Hay rõ ràng ra là khi cầu bay đến điểm đó thì đối thủ hay đánh như thế nào ? Ví dụ như : Khi ta ép cầu về phía trái tay, do cổ tay yếu nên đối thủ không thể backhand về sau đc và chỉ bỏ, hoặc rướn người thuận tay nhưng cổ tay yếu nên thường cầu không đạt điểm cao nên cũng thường hay bỏ. Đây chính là lúc ta bắt bài đối thủ! Trong các pha cầu nhanh đột ngột ép vào góc đó, theo phản xạ đối thủ sẽ lập tực bỏ cầu vào vị trí như ta đã quan sát trước đó.
Đánh cầu về tất cả các hướng tổng quát xem đối thủ có lối đánh như thế nào mà ta " bắt bài " các đường cầu còn lại. Tuy nhiên với các bác có " Trình độ " cao thì điều này như không thể bắt bài. Không có gì khó khăn, hợp lý thì bỏ, cắt hoặc phông. Nên đoán chứ không nên bắt bài. Trình em còn gà nên nói vậy. Có sai sót gì các bác bỏ quá!

zens_1993
17-06-12, 14:24
Phương thức bắt bài thì em xin góp ý cho bác chủ thớt 1 chút. Muốn biết đc đối thủ hay có lối đánh như thế nào ? Hay rõ ràng ra là khi cầu bay đến điểm đó thì đối thủ hay đánh như thế nào ? Ví dụ như : Khi ta ép cầu về phía trái tay, do cổ tay yếu nên đối thủ không thể backhand về sau đc và chỉ bỏ, hoặc rướn người thuận tay nhưng cổ tay yếu nên thường cầu không đạt điểm cao nên cũng thường hay bỏ. Đây chính là lúc ta bắt bài đối thủ! Trong các pha cầu nhanh đột ngột ép vào góc đó, theo phản xạ đối thủ sẽ lập tực bỏ cầu vào vị trí như ta đã quan sát trước đó.
Đánh cầu về tất cả các hướng tổng quát xem đối thủ có lối đánh như thế nào mà ta " bắt bài " các đường cầu còn lại. Tuy nhiên với các bác có " Trình độ " cao thì điều này như không thể bắt bài. Không có gì khó khăn, hợp lý thì bỏ, cắt hoặc phông. Nên đoán chứ không nên bắt bài. Trình em còn gà nên nói vậy. Có sai sót gì các bác bỏ quá!:71:

tieuthucaulong
20-06-12, 09:13
Có tập, nhưng đến khi mệt mệt thì không kiểm soát được!!!

olala1010
20-06-12, 20:37
Có tập, nhưng đến khi mệt mệt thì không kiểm soát được!!!

khi nào mệt mà vẫn kiểm soát được thì bạn đã thành công ^^

hang1989
25-08-12, 14:55
Đeo tạ vào chân rui tập chạy :laser:

khanhtung182
13-09-12, 13:19
Bạn chưa tìm hiểu hết kĩ thuật di chuyển rùi. Có 3 phương pháp di chuyển là : di chuyển dồn, di chuyển chéo trước và di chuyển chéo sau. Tùy tình huống cầu mà di chuyển chứ chỉ di chuyển như bạn ( là phương pháp di chuyển chéo trước) thì không thể kịp hết tình huống được. Theo mình thì tập sao cho trọng tâm khi di chuyển thật tốt là được. Chúc thành công !!

đúng rồi, lúc đầu vào tập chân, phải tập chạy dồn sao cho 2 chân bật nhịp nhàng, mỗi ngày chạy khoảng 10p. (chạy dồn ntn thì bạn có thể hỏi bất kì ai đã qua lớp cơ bản về cầu lông)
Khi chân đã chạy dồn tốt thì sửa dần từng động tác chạy về từng hướng khác nhau, khi sửa được rồi thì bắt đầu chạy tính giờ để biết tốc độ của mình ntn. theo bài tập của bọn mình thì chạy 6 hướng cơ bản x 5 lần trong 3.5p là đạt yêu cầu

trananh410
13-09-12, 16:07
nếu quả trên lưới thuận tay thì bước chân nào trc hả bác! cũng bước chân trái trc ah ~_~ cái này tùy từng pha cầu chứ!

trananh410
13-09-12, 16:11
tập làm sao cho khi di chuyển thân trên vẫn vững vàng! thế là ok
^^ như thế thì động tác tay sẽ linh hoạt hơn
.........................Vẫn biết thế nhưng sao ko làm đc như thế ế ế ế ế...........................

trananh410
13-09-12, 16:12
Thế nếu nhà k gần biển và không có bể nước thì có phương pháp nào hay hơn ko bác ^^

trananh410
13-09-12, 16:13
Bác đã thử chưa? có hiệu quả ko? em cũng đang định sắm đôi tạ chân đây ....

toan211086
15-09-12, 21:42
bác cứ tập chạy dưới cát của bãi biển , hoạc bể nước cao đến gần đầu gối , 1 tháng trời thì sẽ như bay !!
cái này thì vdv mới có điều kiện tập nhiều bác à, amater như mình thì làm sao mà có điều kiện như thế chứ.

llooll
15-09-12, 21:57
muốn khắc phục lỗi di chuyển sai theo mình cách duy nhất là tập nhiều để cho thành kĩ năng cùng với khi đánh cầu thì phải đánh chậm lại cố gắng di chuyển như lúc tập, không được quan trọng thắng thua trong thời điểm này có thế mới có thể bình tĩnh để di chuyển đúng và loại bỏ được cái sai, cách tốt nhất là bạn nên đánh cùng đối phương là người yếu hơn hoặc kém hơn để mình bình tĩnh và chủ động hơn tránh lối đánh phản xạ khi đối thủ quá nhanh và mạnh !

Ma Tốc Độ
16-09-12, 19:53
Di chuyển còn tùy vào chơi đơn hay đôi nữa, nhưng nhìn chung cách di chuyển luôn lấy chân phải làm trọng tâm(ngược lại so với người thuận bên trái). Chân phải luôn để cao hơn chân trái khi đứng thủ ở giữa sân trong nội dung đơn, và thường thì chân phải luôn là chân bước đi trước từ trái, phải hay lên, xuống. Đối với nội dung đôi, nếu đứng về phía phải sân thì chân phải luôn để lên trước, để tiện cho việc thủ trái tay, còn nếu đứng bên trái thì thường là để chân trái lên trước sẽ dễ thủ các quả đập và di chuyển chéo về cuối sân bên phải.

GNUTBK
16-09-12, 19:59
Thanks bác !!!!!!!!!!!!!!

turukmarko
25-09-12, 22:53
Haizz kiểu này fair đi học 1 lớp thui

Khởi Động
25-09-12, 23:18
Nếu các bác chạy 100m mà đạt ở ngưỡng 11s-12s50 thì cầu kiểu gì các bác cũng chạy tới nơi. Các bác chẳng cần luyện bộ pháp làm gì mất thời gian. Các bác luyện luôn kỹ thuật tay và chiến thuật luôn. Còn nếu chưa đạt ngưỡng đó thì phải đầu tư thời gian luyện bộ pháp ngay, không hỏng chân, đĩa đệm và cột sống......

Mỗi khoảng chiều cao có một bộ pháp khác nhau có cách di chuyển khác nhau. Người cao 1m80 không thể học theo bộ pháp hoàn hảo của người 1m65 được. Cũng như vậy người cao 1m66 không thể học theo bộ pháp hoàn hảo của người 1m75 được. Các bác tự tìm trên thực tế hay trên mạng những người đánh giỏi mà có lối di chuyển linh hoạt mà có cùng chiều cao, rồi học theo họ. Không thì cách nhanh nhất và tốt nhất đó là đi học thầy rồi về hoàn thiện thêm, cách này hay nhất nhưng hơi tốn xèng. :)

Chúc các bác sớm luyện được bộ pháp hoàn hảo như ý.

Khởi Động
25-09-12, 23:23
Em xin bổ xung thêm, đó là các bước dia chuyển cơ bản nhất mà ở chiều cao nào cũng phải dựa vào để tạo ra nhịp chân thì nó giống nhau vì là cách di chuyển sơ đẳng nhất. Các bác cứ xem video hay đi học thầy đều thấy mấy bước này hết.

anktam568
26-09-12, 00:28
bộ hạ của mình rất chuẩn và đẹp mỗi tội đập cầu toàn ra ngoài :))

ngotuan0320
28-09-12, 23:04
Di chuyển còn tùy vào chơi đơn hay đôi nữa, nhưng nhìn chung cách di chuyển luôn lấy chân phải làm trọng tâm(ngược lại so với người thuận bên trái). Chân phải luôn để cao hơn chân trái khi đứng thủ ở giữa sân trong nội dung đơn, và thường thì chân phải luôn là chân bước đi trước từ trái, phải hay lên, xuống. Đối với nội dung đôi, nếu đứng về phía phải sân thì chân phải luôn để lên trước, để tiện cho việc thủ trái tay, còn nếu đứng bên trái thì thường là để chân trái lên trước sẽ dễ thủ các quả đập và di chuyển chéo về cuối sân bên phải.

Ý của E cũng giống của Bác. Thanks!

casanova
08-10-12, 00:55
mình cũng bị lỗi giống chủ thớt... lúc nào đánh bình thường còn để ý tập bước... khi bị ép là loạn @@

readyme
08-10-12, 02:20
Em toàn bị loạn lúc đối phương ép cầu hoặc lúc mệt... lùi trái cũng hơi có vấn đề nữa :(

tqdinh06
10-10-12, 14:38
Bạn LOVEandSOUL nói chuẩn đới. Quan trọng nhất là nhanh nhưng phải kiểm soát trọng tâm. Mất trọng tâm, dễ gây chấn thương, đón hụt hoặc chậm chạp với các tình huống.

huymdqb
11-10-12, 00:04
Chắc thầy của bác dạy thể dục dụng cụ rồi :))

tqdinh06
14-10-12, 02:24
Kỹ thuật di chuyển trên mặt sân là hết sức cơ bản, quan trọng hơn nhiều cách dụng vợt thế nào. Di chuyển "nguội" phải tập mất hàng tháng, thậm chí 1 năm, kết hợp các bài tập bổ trợ thể lực. Nhanh, mạnh, nhạy là các yếu tố tạo nên bước di chuyển thanh thoát. Bạn chú ý nhiều vào di chuyển bước kép, di chuyển so le. Trên sân, bạn đặt khoảng 10 trái cầu ở các góc sân rồi tập di chuyển từ vị trí giữa sân đến góc lưới, góc sân dưới, 2 bên trái phải đường biên để chuyển dần các quả cầu. Cứ luân chuyển dần các quả cầu đến khi mệt thì nghỉ. Hạn chế di chuyển quá 2 bước kép hoặc so le.

chethanhhan
14-10-12, 10:53
giờ bộ pháp đó cũ rùi không ai bước đâu toàn là duy chuyển bước kép k à không thì duy chuyển bàn ngón chân là nhìu

hellohi1992
16-10-12, 07:37
hic. em thấy di chuyển trên lưới . lùi nhảy đạp. trên 2 bước . dưới lùi chéo 3